HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 มิถุนายน 2024, 19:08:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้  (อ่าน 5398 ครั้ง)
jadsada
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 21:23:29 »

ตำรวจเขาชอบจับผิด ผมไม่ผิดโดนโบกมือไล่เป็นประจำแสดงว่าไม่ชอบจับถูก ฉนั้นเราอย่าทำผิดตำรวจก็ไม่จับเราแล้ว ยิงฟันยิ้ม

ช่าย ช่าย

เลขที่บัญชี กสิกรไทย 1942809316 เจษฎา ฟูคำ 081-588-6022 เลขที่ 617ม.4 ต.ชมพู อ.มือง จ.ลำปาง 52100
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 21:23:29 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
smi
Full Member

083 603 8939

« ตอบ #31 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 21:28:56 »

ถามเพื่อเป็นวิทยาทานว่า

กรณี เจ้าพนักงานจราจร หรือ เจ้าหน้าที่ที่มีอำนาจทางกฏหมาย ทำการบิดกุญแจ

คำถามคือ

1. ไม่ถือเป็นการลักทรัพย์ อันนี้เข้าใจ แต่ เป็นการละเมิดสิทธิหรือไม่ เพราะมีอากับกิริยาในการเอามือเข้ามาในรถ ถึงแม้ว่า จะเปิดกระจกรถอยู่แล้ว..เพราะเจนาของการเปิดกระจกมิใช่การหลบหนีอย่างแน่นอน
2. ในการจอดรถเพื่อการตรวจค้นจากเจ้าหน้าที่ฯ ...เหตุการณ์... รถหยุดสนิท เปิดกระจก แต่เกียร์ยังอยู่ที่เกียร์ D แล้วเปิดกระจก (ที่รีบเปิดกระจก เพราะแสดงเจตนาในการให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่รัฐ)ใช้เท้าเหยีบแบรคไว้เพื่อเข้าเกียร์จอด ในจังหวะที่ จะเข้าเกียร์ N หรือ P (แต่ยังเข้าไม่สนิท) เจ้าหน้าที่ มาบิดกุญแจ ทำให้รถยนต์ดับโดยที่ไม่ได้เข้าเกียร์ N หรือ P (ทางเทคนิคไม่ทราบว่าจะมีผลต่อเครื่องยนต์หรือไม่) การกระทำเช่นนี้หาก รถยนต์ของเราเกินความขัดข้องในระบบเครื่องยนต์ จะเรียกร้องในสิทธิใดๆได้หรือไม่

ตอบเท่าที่ทราบ
1. ไม่ถือเป็นการละเมิด (ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับสิทธิ เสรีภาพ การละเมิด หาได้จาก google) แต่อาจไม่สุภาพ
2. ทางเทคนิค ไม่มีผลต่อเครื่องยนต์ , หากขัดข้องจริง โดยช่างเทคนิคยืนยันนี้จริง สามารถเรียกร้องได้
    (ถ้าทำแบบนั้น รถคันหลังจะไปไม่ได้ ต้องเรียกให้ขับไปจอดหลบให้รถคันอื่นไปได้
     หากบิดกุญแจเลย รถคันนั้นๆ อาจมีพิรุธมากๆ หากช้าอาจออกรถไปได้ทันที ) ผิดถูก ขออภัย

ต่อด้วยที่วางกรวยยางบนถนน ลักษณะเดียวกับที่วางป้ายเครื่องจักรกำลังทำงานบนถนน มีใครขับไปชนหรือไม่
หรือขับรถตามรถคันหน้า คันหน้าหยุด เราต้องหยุด  แต่ถ้าเขาหยุด เราไปชน เราก็ผิด ตาม กม.จราจร
มีเหตุผลอื่นหรือไม่ ที่เราขับรถชนสิ่งของบนถนน เมื่อเลี้ยวในซอยหักศอก ยังไม่ชนมอไซต์ที่วิ่งสวนมาเลย
ฝากพิจารณาครับ
« ตอบ #31 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 21:28:56 »

pongneng ห้ามซื้อขายจนกว่าจะใกล่เกลี่ยกรณีพิพาทจบ
member.
Hero Member
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 21:34:53 »

ตำรวจจราจรสามารถเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ของผู้กระทำผิดกฏหมายจราจรได้ แต่เป็นการเรียกเก็บชั่วคราว เรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่แล้ว ต้องออกใบแทนใบอนุญาตขับขี่ให้ (ใบสั่ง) โดยตำรวจจราจรจะต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมงนับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง และใบสั่งสามารถใช้แทนได้ 7 วัน ทั้งนี้ตามพ.ร.บ.จราจรทางบกพ.ศ.2522 มาตรา 140

http://www.thailaw.com/thailaw3_24.pdf

ดีที่สุดคือพยายามหลีกเลี่ยงการทำผิดกฏจราจร ก็จะไม่ต้องพบกับปัญหาการเรียกเก็บใบอนุญาต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2011, 21:38:06 โดย pongneng » บันทึกการเข้า
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #33 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011, 00:35:58 »

HS4HOZ
Full Member

ศิษย์พุทธธรรม

« ตอบ #34 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011, 00:59:23 »

ใบสั่งคืออะไร
ใบสั่งเป็นภาษาที่เราเรียกแบบชาวบ้านๆ แต่ภาษากฎหมายคือ "ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่" ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบกฯ มาตรา ๑๔๐ วรรคสาม ซึ่งเมื่อถูกจับกุมเจ้าหน้าที่ตำรวจจะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไป แล้วให้ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่มาใช้แทนไปก่อน คำว่า "ใบสั่ง" จึงเป็นคำเรียกรวมๆ ครับ เนื่องจากใบสั่ง ๑ เล่ม จะมี ๒๕ ชุดใบสั่ง ซึ่งใน ๑ ชุดประกอบด้วย ๔ แผ่น ๔ สี คือ ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่(สีขาว) กับสำเนาอีก ๓ แผ่น (สีเหลือง สีชมพู สีฟ้า) เพราะฉะนั้นสิ่งที่ท่านได้รับมาคือใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ครับ ใบสั่งนั้นเป็นสิ่งคล้ายบันทึกจับกุมที่เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้ทำการจับกุมผู้กระทำผิดในคดีอาญา จะต้องทำขึ้นหลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจจะนำตัวผู้ต้องหาพร้อมบันทึกจับกุมส่งให้พนักงานสอบสวนดำเนินคดี แต่เนื่องจากคดีจราจรเป็นคดีที่มีโทษเพียงเล็กน้อยเป็นโทษปรับเสียส่วนใหญ่ ( ยกเว้นขับรถประมาท เมาสุรา ใช้สารเสพติด ชนแล้วหนี และขับรถแข่ง มีโทษจำคุก) กฎหมายจึงอนุญาตให้ตำรวจจราจรเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่เพื่อเป็นประกันว่าท่านจะไปที่โรงพัก แล้วออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่มอบเป็นที่ระลึกแก่ท่านให้ท่านไปชำระค่าปรับทีหลังภายในเวลา ๗ วัน ไม่ต้องเอาตัวท่านไปโรงพักในทันทีเหมือนคดีอาญาอื่นๆ
ใบสั่งมี ๒ ชนิด คือ
ก. ใบสั่งกรณีพบตัวผู้ขับขี่ คือ กรณีทั่วไป
ข. ใบสั่งกรณีไม่พบตัวผู้ขับขี่ หรือเรียกภาษาชาวบ้านว่าใบสั่งแปะ ใบสั่งผูก เป็นกรณีที่ผู้ขับขี่ซึ่งเป็นผู้กระทำผิดไม่อยู่ที่รถ หรืออยู่บริเวณใกล้เคียงไม่ยอมปรากฎกายให้เห็น เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรก็จะออกใบสั่งแปะหรือผูกไว้ที่หน้ากระจกรถให้เห็นชัดเจน โดยไม่ยึดใบอนุญาตขับขี่มา แต่จะกลับไปแจ้งพนักงานสอบสวนลงประจำวันไว้เป็นหลักฐาน แล้วรอให้ท่านมาชำระค่าปรับ ถ้าท่านไม่มาชำระค่าปรับภายใน ๗ วัน ถ้าทราบที่อยู่ก็จะออกหมายเรียกไปที่บ้านท่าน ถ้าไม่ทราบหรือเรียกแล้วท่านไม่มาก็จะแจ้งอายัดไปที่กรมการขนส่งทางบกหรือขนส่งจังหวัด รอเช็คบิลกันตอนชำระภาษีประจำปีครับ และใบสั่งทั้งสองชนิดใช้แบบฟอร์มเดียวกัน
อำนาจหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรที่เกี่ยวกับใบสั่ง
เจ้าหน้าที่ตำรวจทุกคนมีอำนาจในการจับกุมผู้กระทำผิดกฎจราจรครับ แต่เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรเท่านั้นที่จะออกใบสั่งแก่ท่านได้ ลำดับขั้นตอนในการใช้อำนาจในการจับกุมผู้ขับขี่รถยนต์ที่กระทำผิดก็มีดังต่อไปนี้
๑. ตรวจสอบว่ามีการกระทำผิดหรือไม่ จะโดยวิธีใดก็แล้วแต่ อาทิ การมองเห็นการกระทำผิดต่อหน้าเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร หรือใช้เครื่องมือต่างๆ ในการตรวจสอบความผิด เช่น ใช้เครื่องจับความเร็ว
๒. ถ้าท่านขับรถอยู่จะเรียกให้ท่านหยุดแล้วขอตรวจใบอนุญาตขับขี่ พร้อมกับแจ้งข้อกล่าวหาที่ท่านได้กระทำผิดให้ทราบ ในบางความผิดที่ยังไม่ชัดเจนอาจใช้วิธีเรียกให้ท่านหยุดรถก่อน แล้วตรวจสอบหาความผิดต่อไป เช่น ตรวจวัดควันดำ เสียงดัง ตรวจหาความมั่นคงแข็งแรงของอุปกรณ์ของรถ ฯลฯ
๓. เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรสามารถใช้ดุลพินิจในขั้นตอนนี้พิจารณาด้วยตนเองว่า สมควรจะออกใบสั่งให้แก่ท่านหรือไม่ หากเห็นว่าท่านกระทำผิดเพียงเล็กน้อยไม่ก่อให้เกิดความเสียหาย หรือความเดือนร้อน แก่ผู้อื่น ก็อาจใช้อำนาจว่ากล่าวตักเตือน แก่ท่านก็ได้ แต่ถ้าเห็นว่าเป็นความผิดที่ไม่อาจอภัยให้ได้ เช่น ขับรถเร็ว ฝ่าฝืนไฟแดง แซงทางโค้ง ฯลฯ ก็จะออกใบสั่งให้เลยและเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่จากท่าน อำนาจในการว่ากล่าวตักเตือนนี้ เป็นคนละขั้นตอนกับอำนาจของพนักงานสอบสวนครับ
๔. หลังจากที่เรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่จากท่านแล้ว ก็จะต้องนำใบอนุญาตขับขี่และสำเนาใบสั่งไปส่งให้พนักงานสอบสวนภายใน ๘ ชั่วโมง นับจากเวลาที่ได้ออกใบสั่งให้แก่ท่าน
ECKOVAW(e22jpu)
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011, 21:31:27 »

เล่าสู่กันฟัง  ผมเคยโดนครับผมครับรถหลวงมีตราโลโก้ติดตรงประตูรถทั้งสองข้างแสดงให้เห็นเด่นชัดว่ารถหลวง มีอยู่ว่าวันนั้นผมไม่ขึ้นของในร้านค้าที่ส่งของให้กับหน่วยงานผมแต่หน้าร้านเป็นที่ห้ามจอด แล้วจะให้ผมทำไงครับของมันเยอะและหนักผมก็เปิดไฟขอทางขึ้นของอย่างรีบ  พอจอดได้ไม่เกินสองนาทีเจ้าหน้ที่ จราจร ก็มา ผมก็บอกพี่ผมขอโทษผมขอความอนุเคราะห์ผมมารับของแปปเดียวครับ  เขาก็ไม่ยอมแล้วบอกมาว่าขอดูใบขับขี่ ผมก็ยิบใบขับขี่ในกระเป๋าออกมาให้ดูแต่ผมถือไว้ในมือนะครับ ทางเจ้าหน้าที่เอามือมาทำท่าจะดึงใบขับขี่ไปจากมือผม  แต่ไม่ทันผมครับผมดึงกลับมาเก็บใส่กระเป๋า แล้วผมสวนไปว่าพี่ครับพี่ขอดูไม่ใช้เหรอครับพี่ดูแล้วเห็นแล้วผมก็มีสิทเก็บนะครับ ทางเจ้าหน้าที่ไม่พูดไม่จาเขียนใบสั่งครับ สิ่งที่แปลกครับใครเคยได้ใบสั่งติดยศไหมครับหลังใบสั่งจะกาดาวครับ มีตั้งแต่ดาวเดียวถึงสามดาวครับ  ระดับของดาวแสดงถึงความไม่พอใจดาวเยอะก็ปรับหนักไม่ลดย่อย เป็นที่รู้กันระหว่างเจ้าหน้าที่กับเปรียบเทียบปรับ มันมียังงี้จิงๆนะครับในสังคมไทย

สุดท้ายประชาชนที่ยืนดูแถวที่เกิดเหตุเห็นยืนตบมือให้ผมเลยครับผมไม่ได้เก่งผมไม่ได้รู้มากแต่สิ่งที่ผมทำจะให้รู้ว่าอย่ารังแกประชาชนนะครับ

ผมเคยเจอดหมือนกันครับ ให้ยศร้อยตำรวจเอกมาเลยอิอิอิ

เรดิโอ เมเนีย กรุ๊ป (radio mania group )
จำหน่ายวิทยุสื่อสารและอุปกรณ์สื่อสารทุกชนิด
สกุลเอก แก้วปลอด  (e22jpu)
67/9 ซ.ประชาชื่น 33 ถ.ประชาชื่น บางซื่อ บางซื่อ กทม 10800
ธนาคารไทยพาณิชย์ บิ๊กซีวงศ์สว่าง 271-2-03248-4
ธนาคารกสิกรไทย ห้างเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน 726-2-43477-6
โทรศัพท์ 062-8846224
Warder_2552
Hero Member

คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล

« ตอบ #36 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011, 22:19:08 »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Natthapong ..... Prison of Lampang
0แปด-1671-9แปด7แปด ขออภัยในบางเวลาไม่สะดวกรับโทรศัพท์ เพราะทำงานเรือนจำครับ
TPRO
wait to pay
Hero Member
*

การต่อยอดไม่รู้จบ

« ตอบ #37 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 18:18:57 »

เยี่ยมครับ ช่วยกันดัน คนจะได้รู้กันเยอะๆ

วีระชาติ  วันน้อย
ธนาคารกสิกรไทย สาขาถนนติวานนท์(แคราย)
หมายเลข 268-252236-7
โทร.086-7263954(TRUE)

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์