HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
10 ตุลาคม 2024, 15:15:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข็ดแล้ว กับเรื่องประกันสังคม  (อ่าน 1784 ครั้ง)
KoLEK
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 16:59:29 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เรื่องระหว่างผมกับบริษัทมีเยอะกว่านี้ เรื่องประกันสังคมถือว่าเรื่องเล็ก แค่เสียความรู้สึกกับระบบงานราชการ
หลายคนอาจสงสัยว่า ทำไมผมไม่ฟ้อง ถ้าผมฟ้องมีหลายข้อหาครับ ผมขอไม่กล่าวถึงละกันเพราะโทษในบางข้อหามีจำคุกด้วย
คำตอบที่เลือกไม่ฟ้อง เพราะว่า
1 อดีตนายจ้างเคยเป็นเพื่อนร่วมงานกันมาก่อนที่จะเริ่มในบริษัทนี้
2 ตัวผมเองมีลูกต้องดูแล เขาก็มีลูกต้องดูแลเหมือนกัน สงสารเด็กครับ
3 ผมอยากให้มันจบๆกันไปโดยเคลียร์ที่รับผมไว้ให้เร็วที่สุด
         สรุปว่า เรื่องนี้ ผมเสียเพื่อนที่คบกันมา10กว่าปีไปคนนึง

แต่ถ้าเงินที่คุณจะได้เท่ากับซื้อใจคน แค่นี้ก็สุขใจละครับ

เกาะกระเพาะหมู พระประแดง สป.
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 16:59:29 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
KoLEK
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 17:02:03 »

- ผิดที่นายจ้างครับ ไม่ใช่ความผิดที่ ปกส. คุณควรเก็บเอกสาร หลักฐานทุกอย่าง อาทิ สลิปเงินเดือน ที่มียอดหักเงิน ปกส. ยิ่งถ้ามี เพื่อนๆ พนักงานหลายๆคนโดนแบบนี้ ให้รวมหัว-รวมตัวกันเยอะๆ ทำหนังสือไปแจ้งเลย นอกจากนี้ ควรแจ้งไปยัง สนง.สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดด้วย ด้วย ว่าถูกนายจ้างหักเงินแต่ไม่ยอมนำส่ง เพื่อฟ้องร้อง
       - การนำเงินส่งนั้น สมมุติหัก พนง. 50,000 บาท ส่วนของนายจ้างก็ต้องนำส่งอีก 50,000 บาท เช่นเดียวกัน
      - กรณี TAWEE-P นั้น นั่นคือ เงินบำเหน็จชราภาพ จะได้รับเมื่อตอนอายุ 55 ปี (ที่ไม่ทำงานหัก ปกส.แล้ว นำเงินส่งไม่ถึง 15 ปี) เงินจะมาก-น้อยนั้น ขึ้นกับเงินที่เรานำส่งกับครับ เช็คได้จาก www.sso.go.th ส่วนบำนาญชราภาพ จะมีคนไทยคนแรกได้รับในปี 57 (นำเงินส่งครบ 15 ปี)
     - ความจริง เรื่องดีๆ ของ ปกส.ยังพอมีถ้ารู้จักศึกษาหาความรู้ เช่น ค่าคลอดบุตร/ค่าเลี้ยงดูบุตร/ค่าทันตกรรม (อันนี้ให้น้อยไปนิด) ยิ่งคนไหน มีโรคประจำตัว เช่น ฟอดเลือด-ฟอดไต-โรคเอดส์ ยิ่งไปใช้สิทธิ์ประจำ คุ้มเกินคุ้ม
     - คนที่ไม่ค่อยเจ็บป่วยหรือเจออุบัติเหตุหนักๆ มักมองว่าการเสียเงิน 5% (ปีนี้หัก 4%) ไปเปล่าๆ แต่ถ้ามองกันระยะยาวๆ เราจะพบว่าเป็นการออมเงินไปในตัวด้วย คนที่ทำงานเป็นแม่ค้า พ่อค้า คนขายของชำ ก็อยากทำกันทั้งนั้นแหละ ซึ่งตอนนี้ก็คือ ม.40

ถ้ามามองอีมุมมีดีเยอนะครับ อย่างที่พี่เค้าว่ามา เพียงแต่เรา เรา ท่านท่าน ยังไม่ได้ใช้เท่านั้นเอง ใช้แต่หัก 5% เลยมองว่ามันสูญเปล่า
« ตอบ #11 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 17:02:03 »

E22SUR
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 17:53:19 »

ที่ผมตั้งหัวข้อไว้ว่า เข็ดกับเรื่องประกันสังคม เพราะว่า  1) อดีตนายจ้างไม่จ่ายเงินมาเป็นปี ประกันสังคมไม่รู้เรื่องเหรอ  2)ผมร้องเรียนผ่านเวปไซด์ประกันสังคมพร้อมทั้งเมลล์หลักฐานไปให้กลางเดือนพ.ค. แล้วเขียนเรื่องร้องเรียนไว้ที่ สปส นนทบุรี ต้นเดือนมิ.ย.   4ก.ค. ได้รับเมลล์จาก สปส.ว่า ได้ตามให้อดีตนายจ้างมาผ่อนชำระส่วนที่ค้างจ่าย  เรื่องนี้ถ้าผมไม่มีร้องเรียนเข้าไป ก็คงเงียบ   3)ผมจ่ายประกันสังคมมาตลอดตั้งแต่กฏหมายเริ่มบังคับ ใน10ปีหลังมานี้ผมโดนเก็บในอัตราสูงสุด สงสัยว่า เงินผมส่วนนี้หายไปไหน

นนทบุรี
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 19:52:56 »

สำหรับผม..ผมมีชีวิตอยู่ถึงทุกวันนี้ได้เพราะประกันสังคมครับ เกิดอุบัติเหตุ2ครั้ง นอน รพ.นานครั้งละ 1เดือน

และโรคประจำตัวที่ต้องไปพบแพทย์บ่อยๆ ครับท่านอื่นเป็นอย่างไรอันนี้ไม่ทราบจริง

ผมว่าต้นเหตุของเรื่องอยู่ที่นายจ้างครับนี่คือต้นของเหตุและต้นของผลที่เกิดขึ้นทั้งหมด..ผมมีส่วนหนึ่งที่ทำงานด้าน

เอกสาร..เรื่องประกันสังคมนี่ไม่ใช่ว่าหากไม่ส่งเขาจะเงียบเฉย มีหนังสือตามตลอดหากไม่ส่งจะมีหนังสือเชิญเข้าพบ

เพื่อชี้แจง ยืนยันว่าไม่เกี่ยวกับระบบองค์กร แต่มันจะแย่อยู่ที่ตัวคนมากกว่าครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 09:06:28 »

1.อดีตนายจ้างไม่จ่ายเงินมาเป็นปี ประกันสังคมไม่รู้เรื่องเหรอ....เห็นว่าตอนนี้กำลัง ตั้งทีมไล่เช็คกับสถานประกอบการจำพวกเหล่านี้อยู่ นายจ้างมักอ่างว่า ขาดสภาพคล่องบ้าง ปิดกิจการไปแล้วบ้าง สารพัดเรื่อง     
     2.ผมร้องเรียนผ่านเวปไซด์ประกันสังคมพร้อมทั้งเมลล์หลักฐานไปให้กลางเดือนพ.ค. แล้วเขียนเรื่องร้องเรียนไว้ที่ สปส นนทบุรี ต้นเดือนมิ.ย.......ทางที่ดี ควรติดต่อ สนง.ปกส.ที่เราอยู่ในพื้นที่โดยตรงเลย ติดต่อกับฝ่ายติดตามเร่งรัดหนี้สิน (ขอพบกับหัวหน้ากลุ่มงานดังกล่าวไปเลย ดีที่สุด)       
    3.ก.ค. ได้รับเมลล์จาก สปส.ว่า ได้ตามให้อดีตนายจ้างมาผ่อนชำระส่วนที่ค้างจ่าย  เรื่องนี้ถ้าผมไม่มีร้องเรียนเข้าไป ก็คงเงียบ......ดีแล้วครับ หมั่นติดตามบ่อยๆ และให้เค้าใส่ข้อมูลการจ่ายเงินสมทบของคุณให้เรียบร้อยด้วย จะได้ไปยื่นเรื่องการว่างงาน    
    4. ผมจ่ายประกันสังคมมาตลอดตั้งแต่กฏหมายเริ่มบังคับ ใน10ปีหลังมานี้ผมโดนเก็บในอัตราสูงสุด สงสัยว่า เงินผมส่วนนี้หายไปไหน....ก็คงไม่ได้หายไปไหนหรอก และแสดงว่า คุณมีรายได้เกิน 15,000 บาท ก็หัก 5% (750 บาท) ซึ่งก็คืออัตราสูงสุด ที่เค้ากำหนด อยากได้เงินคืน ก็ต้องรออายุ 55 ปีเน้อ

อนึ่ง เราไม่ใช่ จนท.ปกส.เน้อ (หลายๆคน คงนึก ทำไมเรารู้เยอะฟ่ะ ยิงฟันยิ้ม) ก็เพียงแค่ไปติดต่องานบ่อย เลยทราบขั้นตอนของ จนท.เค้า หมั่นตรวจเช็คสิทธิ์ที่เราพึงจะได้ ว่างๆก็ไปตรวจรักษากับ รพ.ที่เรามีสิทธิ์บ้างล่ะ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์