HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
24 กันยายน 2024, 12:19:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาแบตเตอรี่ซักก้อนไว้สำรองตอนไฟดับ  (อ่าน 1164 ครั้ง)
ResCue873
Hero Member

ทำดี...แล้วมีความสุข

« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 12:23:15 »

อยากหาแบตเตอรี่ซักก้อนไว้สำรองตอนไฟดับหน่ะครับ พอดีช่วงนี้ก็ใกล้หน้าฝนแล้ว

พอไฟดับทีต้องใช้แฮนดี้ มันไม่สะใจครับ เลยอยากมีไว้สำรองซักลูก ไว้เล่นเครื่องโมบายแบบส่ง hi สบายๆหน่อยหน่ะครับ

ข้อมูลเป็นเครื่องโมบาย tyt th9000 ครับ เลยอยากให้ทุกท่านช่วยแนะนำว่าควรใช้แบตแห้งหรือน้ำ แล้วต้องใช้ซักประมาณกี่แอมป์ดีครับ

แล้วพอจะมีร้านที่จำหน่ายแบบราคาถูกๆแนะนำบ้างไหมครับ พอดีงบมีน้อยครับ เก็บตังสำรองไว้มุงหลังคาเวลาพายุเข้า

ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 12:23:15 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ResCue873
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 20:09:53 »

ทำไมเงียบผิดปกติ
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 20:09:53 »

teepapan
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 20:27:40 »

ขอแนะนำให้ครับ
ที่บ้านทำเป็นไฟฉุกเฉินครับ
UPS เก่า ไม่เอาแบต ราคาประมาณ ไม่เกิน500บาท พอ
แบตน้ำ หาซื้อที่ร้านขายของเก่า ดูีดีๆนะครับ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ไม่เกิน 700 บาท

เอา UPS มาชาร์ท แบต ครับ DIY เอาเอง นะครับ
เวลสจะใช้กับวิทยุสื่อสารหรืออุปกรณ์อื่นๆ ก็เอาไฟจากขั้วแบตมาใช้เลยครับ

QRU
ResCue873
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 22:00:39 »

UPS เก่า ไม่เอาแบต ราคาประมาณ ไม่เกิน500บาท พอ
แบตน้ำ หาซื้อที่ร้านขายของเก่า ดูีดีๆนะครับ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ไม่เกิน 700 บาท

เอา UPS มาชาร์ท แบต ครับ DIY เอาเอง นะครับ
เวลสจะใช้กับวิทยุสื่อสารหรืออุปกรณ์อื่นๆ ก็เอาไฟจากขั้วแบตมาใช้เลยครับ

QRU

ทราบเลยครับ เหมือนเอา ups มาไว้เป็นเครื่องชารจ์ เลยใช่ไหมครับ ว่าแต่แบตนี่ต้องใช้ประมาณกี่แอมป์ครับ
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 00:19:44 »

ถ้าเน้นใช้ช่วงเฉพาะไฟดับ  อย่างช้าก็ไมเกิน3ชั่วโมงกว่าไฟจะมา แต่เราเผื่อไปเลยให้5ชั่วโมง

ถ้าเป็นสถานีประจำที่ สายนำสัญญาณยาวไม่เกิน30เมตร  ใช้แบต 60 แอมป์ ขึ้นไป เอาอยู่ครับสแตนบายต่อเนื่อง ส่วนออกอากาศก็เน้นเท่าที่จำเป็นครับ 
HS4IXI
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 05:11:34 »

ถ้าเน้นใช้ช่วงเฉพาะไฟดับ  อย่างช้าก็ไมเกิน3ชั่วโมงกว่าไฟจะมา แต่เราเผื่อไปเลยให้5ชั่วโมง

ถ้าเป็นสถานีประจำที่ สายนำสัญญาณยาวไม่เกิน30เมตร  ใช้แบต 60 แอมป์ ขึ้นไป เอาอยู่ครับสแตนบายต่อเนื่อง ส่วนออกอากาศก็เน้นเท่าที่จำเป็นครับ 
เห็นด้วยครับ หากจะใช้แบบUPSต้องดูแบตว่ากี่แอมป์ครับ ส่วนใหญ่จะแอมป์น้อย เพราะแค่สำรองไฟเพื่อปิดคอมฯเท่านั้น 10-15นาที อีกอย่างวิทยุเรากินแอมป์มากกว่าคอมฯครับ กดออกอากาศที แฮนดี้ก็1-5แอมป์แล้วแต่กำลังส่ง โมบายก็3-15แอมป์แล้วแต่ยี่ห้อรุ่นและกำลังส่งครับ หากเน้นฟังก็ไม่ต้องซีเรียสเรื่องแอมป์แต่ถ้าใช้คุยด้วย ควรหาแอมป์เยอะๆครับ 50 แอมป์ขึ้นไป ประหยัดตังค์ก็หาซื้อแบตเก่าๆมาทำสาวก็ได้ครับ (ทำสาวหมายถึงทำให้มันกลับมาใช้งานได้ใหม่)มีวิธีทำครับ สนใจโทรฯมาถามนะครับหากอธิบายเป็นตัวหนังสือมันยาว กรณีเป็นแบตน้ำหากเอาไว้ในห้องที่ระบายอากาศไม่ค่อยดีท่านต้องต่อท่อยาง(ท่ออ๊อกซิเจนตู้ปลาก็ได้)ที่หัวรูระบายแก็สกรดของแบตด้วยนะครับต่อให้มันออกไปข้างนอกห้องอุดให้แน่น กลิ่นกรดมีผลต่อสุขภาพจมูก ตา ยิ่งถ้าเป็นคนแพ้ก็หนักไปใหญ่ ถ้าเป็นแบตแห้งก็ไม่เป็นไรครับ สงสัยสอบถามได้ครับ 0910 255299

ธรรมรัฐ  ใจการุณ   091-0255299  ID Line : hs4ixi
teepapan
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 08:48:20 »

QRU

ทราบเลยครับ เหมือนเอา ups มาไว้เป็นเครื่องชารจ์ เลยใช่ไหมครับ ว่าแต่แบตนี่ต้องใช้ประมาณกี่แอมป์ครับ
กี่แอมป์ก็ได้ครับ
ของผม 80 ครับ
ชาร์ททิ้งไว้เลยครับ UPS ชาร์ทเต็ม มันตัดเองครับ ขึ้นอยู่กับกระแสของ UPSครับ
แต่ต้องคอยดูน้ำกลั่น บ่อยๆ 15วันเติมน้ำกลั่นซักครั้ง อย่าให้แห้งนะครับแผ่นธาตุจะเสื่อมเร็ว
เอา แบตมือสองก่อนนะครับ แบตใหม่ค่อยเอามาใช้เพราะ แพงมาก
แบตมือสอง ลองหาที่ร้านรับซื้อ ขาย เศษเหล็กดีกว่าครับ ถ้าเอามือสอง ที่ร้านขายแบตรถยนต์ มันก็ยังแพงอยู่ดี (ครึ่งราคาของแบตใหม่)
สอบถามได้ครับ ที่บ้านใช้อยู่
QRU
Familyman
Hero Member

ชอบความจริงใจตรงไปตรงมา

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 14:11:13 »

อยากดูภาพด้วยจังเลยครับ

"ขอเป็นข้าฯฝ่าพระบาททุกชาติไป"

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์