HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
24 มิถุนายน 2024, 18:57:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับการ DX  (อ่าน 1509 ครั้ง)
hs4mlv
Full Member

« เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 06:43:16 »

ผมอยากจะออกไปทดสอบสัญญาณทางไกล (DX) ประมาณ ว่าบนเขายอดดอย กับ สมาชิกประมาณ 3-5 คน เลยมีข้อสังสัยอยากจะสอบถามท่านผู้รู้เพื่อความกระจ่าง ดังนี้
1. มีความถี่กำหนดสำหรับ DX หรือไม่หรือว่าความถี่ใดก็ได้ที่กำหนดให้สื่อสารทางเสียง   
2. ต้องแจ้ง ใครหรือหน่วยงานใดหรือไม่
3. ต้องขออนุญาตใครหรือไม่ 
4. และอื่น ๆ ที่ท่านอยากจะแนะนำ
ขอบคุณมากครับ 

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 06:43:16 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs7wmu
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 16:51:38 »

ผมอยากจะออกไปทดสอบสัญญาณทางไกล (DX) ประมาณ ว่าบนเขายอดดอย กับ สมาชิกประมาณ 3-5 คน เลยมีข้อสังสัยอยากจะสอบถามท่านผู้รู้เพื่อความกระจ่าง ดังนี้
1. มีความถี่กำหนดสำหรับ DX หรือไม่หรือว่าความถี่ใดก็ได้ที่กำหนดให้สื่อสารทางเสียง   
2. ต้องแจ้ง ใครหรือหน่วยงานใดหรือไม่
4. และอื่น ๆ ที่ท่านอยากจะแนะนำ

ตอบข้อที่ 1 ใช้ความถี่ใดก็ได้แต่ต้องถูกต้องตามแบนด์แพลน ที่กำหนด ครับ
     ข้อที่ 2 ต้องขออนุญาติใช้สถานที่หรือพื้นที่ ที่จะไปทำการ DX เช่น กรมอุทยาน กรมป่าไม้ ที่รับผิดชอบพื้นที่นั้นครับ
     ข้อที่ 3 ตามข้อกฏหมายและระเบียบ กสทช. แล้ว ต้องทำการขออนุญาติตั้งสถานีชั่วคราว ครับ แต่ในทางปฏิบัติ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครค่อยจะมีใครขอ 
              โดยเฉพาะระยะสั้น 1-2 วัน
     ข้อที่ 4 การ DX ต้องเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 16:51:38 »

nida
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 16:54:24 »

อย่าลืมเข็มทิศ  ฮืม

Life's too short to CW.
hs4mlv
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 07:22:14 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ  มีข้อเสนอแนะอื่น ๆ ได้อีกนะครับ
HS5ZBR
Hero Member

ที่ สุด ของคน ก็คนธรรมดา

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 11:03:05 »

อนุญาติเเชร์ กัน นะ ครับ
ข้อ 1 เเละ 2 ขอตอบเหมือนพี่ HS7WMU
ตอบข้อ 3 เพิ่ม ความจริงก็ ควรจะต้องเเจ้ง เจ้าถิ่น นั้น นั้น เช่น สมาคมนักวิทยุุสมัครเล่นฯ สถานีควบคุมข่ายเเละศูนย์เฝ้าฟังฯ ไว้ก็ ดี เผื่อมีปัญหา (เเต่ส่วนมากจะใช่วิธีการไปพักผ่อนเเล้ว ก็ทำการ DX ไป ในตัว)
ข้อ 4 เตรียม ตัว เตรียม ใจ อุปกรณ์ ต่าง ต่าง มากมาย ไม่ ว่า เป็น เต๊นส์ อุปกรณ์ ทำอาหาร คนมากก็เยอะหน่อย เเหล่งจ่ายพลังงานให้กับอุปกรณ์ ต่าง ๆ เเบตตารี่ เครื่องปั่นไฟ อุปกรณ์สายสายอากาศ สายนำสัญญาณ ควรจะหลายชุด หน่อย ไปไกลเตรียมไว้ ขาตั้งสายอกาศ LOG BOOK SWR เข็มทิศ GPS เเผนที่ องศา  เหมือนออกค่าย เเละ ถ้า จะเเจกQSL CARD ก็ จด ข้อมูลไว้ ให้สนุกสนาน นะ ครับ ให้ สนุกกับ สิ่งที่ ทำ ขยัน หาคู่สถานี ฝึก บ่อย บ่อย รับประกัน ว่า สนุก ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2013, 11:05:42 โดย HS5ZBR » บันทึกการเข้า

นายณัฏฐวัฒน์ สุขบำรุง088-4355323
ฝ่ายสุขศึกษาเเละประชาสัมพันธ์ โรงพยาบาลสวนปรุง
ตู้ ปณ. 37 สามเเยกสวนปรุง ต.หายยา อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50201
บัญชี กรุงไทย สาขาท่าเเพเชียงใหม่ 501-0-26502-8
email:153rt592(แอท)gmail.com
hs4mlv
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 13:55:50 »

ยิ้ม
dakpabong
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 01:39:08 »

อยากรู้มานานแล้วเหมือนกันครับ  แต่ยังไม่มีโอกาสได้ทำการDXสักที....กระจ่างเลยวันนี้... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พรชัย เทียนอ้าย
อ.สารภี จ.เชียงใหม่
E-mail:Tomtapa(แอท)hotmail.com
ton-ddpm
Hero Member

153RT919 27.555 USB OK08BD (Phrae DX'er Group)

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 19:23:46 »

ตอบข้อที่ 1 ใช้ความถี่ใดก็ได้แต่ต้องถูกต้องตามแบนด์แพลน ที่กำหนด ครับ
     ข้อที่ 2 ต้องขออนุญาติใช้สถานที่หรือพื้นที่ ที่จะไปทำการ DX เช่น กรมอุทยาน กรมป่าไม้ ที่รับผิดชอบพื้นที่นั้นครับ
     ข้อที่ 3 ตามข้อกฏหมายและระเบียบ กสทช. แล้ว ต้องทำการขออนุญาติตั้งสถานีชั่วคราว ครับ แต่ในทางปฏิบัติ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครค่อยจะมีใครขอ 
              โดยเฉพาะระยะสั้น 1-2 วัน
     ข้อที่ 4 การ DX ต้องเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมครับ
เอากำลังใจใส่กระเป๋าติดไปด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นายปัญญา งานดี E22XDO 145.250MHz(กลุ่มดอกมะนอยบาน ณ ลุ่มน้ำยม)เมืองแพร่
12 ซ.1 ถ.ยันตรกิจโกศล ต.ในเวียง อ.เมืองแพร่ จ.แพร่  54000
         093-1599-699(AIS)
รุ่นพี่  รุ่นน้อง  และเพื่อนข้าฯ ใครอย่าแตะ บอกให้รู้ทุกอย่างที่ทำถือเป็น"หน้าที่"ไม่ใช่บุญคุณ
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 19:27:24 »

นักวิทยุสมัครเล่น ตัวจริง  ต้องมีสักครั้งที่ออกไป dx  เยี่ยมครับ  หนับหนุน หนุกหนานๆ

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์