HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
22 กันยายน 2024, 21:33:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาช่างซ่อมเครื่องบันทึก DVR ครับ  (อ่าน 2545 ครั้ง)
Mr.Hacker
Full Member

(จงพอใจในสิ่งที่มี และ จงภูมิใจในสิ่งที่ทำ)

« เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 09:42:42 »

มีช่างคนไหนสามารถซ่อมเครื่องบันทึกDVR ได้บ้างครับ ตอนนี้มันยังพอฝืนบันทึกได้อีกครับ แต่ก็เริ่มแสดงอาการออกมาให้เห็นแล้วอ่ะครับ
สรุป อาการดังนี้ ครับ
แรกๆคือ 1. หลอดLED 2ดวง ที่ Pord lanหลังเครื่อง จะกระพริบตลอดเวลา ทั้งๆที่ไม่ได้เสียบสายแลนแต่อย่างใด(เมื่อก่อนไม่เป็น)
          2. หลอดLED แสดงสถานะ (Link)หน้าเครื่องติดค้างตลอดเช่นกัน
          3. หลังจากมีอาการตาม ข้อ1และ2 แล้ว ก็ไม่สามารถดูผ่านเครือข่ายวงแลนได้เลย (ซึ่งก่อนหน้านี้ปกติทุกอย่าง)
ส่วนตอนนี้คือ 1. อาการตามข้อ1,2และ3 ที่แจ้งข้างบนก็ยังคงเรื้อรังเช่นเดิมต่อไป
                2. เริ่มมีอาการใหม่เพิ่มมาอีก1 คือ หลอดLEDแสดงสถานะLink(ข้อ2ข้างบน) จะกระพริบหรี่บ้างสว่างบ้าง เหมือนกับอแดปเตอร์จ่ายไฟไม่เรียบ แต่ผมลองเอามิเตอร์มาวัดไฟก็ปกติ
                3. เมื่อเรามาดูที่จอมอนิเตอร์สัญญานภาพจากเครื่องบันทึกจะกรุตุก2-3วินาที/ครั้ง (ก่อนหน้านี้สัญญานภาพจะชัดและใสมากครับ)
ข้อมูลโดยรวม เครื่องบันทึกซื้อมือ2ยี่ห้อ AVETECH AVE793 4Ch H.264DVR HDD80G ต่อกล้อง2ตัว
รูป 
ปล.ขอคุณมากมายสำหรับคนที่แนะนำให้ไปซื้อใหม่ครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 09:42:42 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Mr.Hacker
Full Member

(จงพอใจในสิ่งที่มี และ จงภูมิใจในสิ่งที่ทำ)

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 09:56:19 »

ที่สำคัญ บ้านที่ผมเช่า่อยู่ที่ยะลาเคยมีประวัติมาแล้วหลายครั้ง (ก่อนติดกล้อง)โจรมาขโมยชุดชั้นในของเด็กนศ.ห้องข้างๆแล้ว ก็บ่อยมาก มาลักทั้งกลางวันและกลางคืน เผลอเป็นหายทันที (พอหลังจากติดกล้อง)ก็สามารถบันทึกภาพที่สำคัญๆได้3เหตุการณ์ คือ 1.โจรมาขโมยรถมอเตอร์ไซค์กลางดึก (00.45น.20/5/12) 2.อีก3คืนถัดไปมีชายนิรนามมาเคาะประตูห้อง นศ.สาว(เมื่อ 01:55น 23/5/12)ที่ผ่าน 3.โจรมาขโมยชุดของแฟนผมที่ตากไว้หน้าบ้านได้ไม่ถึง30นาทีแล้วยังไปขโมยชุดชั้นในของ นศ.ปี2ห้องข้างอีก3ชุด(เมื่อ09.35น.12/7/12) สรุปแล้ว ยังลอยนวลตามระเบียบ  ทั้ง3เหตุการณ์ ผมมีหลักฐานครับเป็นคลิปยืนยัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม 2012, 10:27:27 โดย Mr.Hacker » บันทึกการเข้า
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 09:56:19 »

hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 10:02:49 »

น่าจะลองลงโปรแกรมใหม่ครับ

HS0QDZ
089-223-2432
Line ID:hs0qdz
Mr.Hacker
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 01:59:44 »

น่าจะลองลงโปรแกรมใหม่ครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ;Dรบกวนสอบถามเพิ่มเติม ครับ  คือ ไม่ทราบว่าเราสามารถดาวโหลดซอฟแวร์เวอร์ชั่นตัวใหม่ได้จากเว็บไหนบ้างครับ หรือท่าน HS0QDZมีซอฟแวร์ตัวใหม่เก็บไว้ครับ และการจะอัพเดตซอฟแวร์ทำได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับ เพราะว่าตอนนี้Pord lanใช้การไม่ได้ แต่ช่องเสียบ USB กับเม้าท์ยังใช้ได้ทั้ง3ช่อง ผมไม่มีพื้นฐานการซ่อมDVRเลยอ่ะคับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 02:06:34 »

ลองฟอร์แม็ตฮาร์ดดิสทั้ง 2 ลูกดูก่อนครับ หากฟอร์แม็ตแล้วยังเกิดอาการแบบนี้อีกก็สงสัยว่าฮาร์ดดิสจะกลับบ้านเก่าแล้ว
เดี๋ยวนี้ฮาร์ดดิสขนาด 250 กิ๊กลูกละพันกว่าบาทเท่านั้น
     อาการดูจากมอนิเตอร์แล้วกระตุก ให้ทำความสะอาดทั้งแจ็คตัวผู้และตัวเมียด้วยน้ำยาล้าง อาจใช้แปรงสีฟันช่วยขัด หรืออาจ
ต้องลองเปลี่ยนสายทั้งเส้นดูครับ

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
pab
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 17:20:05 »

อาการเหมือนกับโดนฟ้าผ่าเลย มาทางสายโทรศัพท์ เพราะก่อนหน้านี้แถวบ้านผมช่วงนั้นฝนตกหนักพอประมาณแต่ฟ้าผ่าแรงมาก4-5ครั้ง ในครั้งที่5นี่แหละมันผ่าลงในป่าข้างๆบ้านห่างไปประมาณ500เมตรได้ คอมพ์ของลูกชายผมดับทันทีตายสนิทโดยที่ไม่ได้เสียบสายแลนต่อเน็ตแต่อย่างใด หลังจากนั้นบ้านที่อยู่ใกล้ๆก็บอกว่าคอมพ์เสียด้วยอาการแบบเดียวกันเลยและเร้าท์เตอร์ Dlink ก็เสียโดยที่ยังไม่ได้เสียบสายแลนแต่ไฟสัญญาณติดค้างไป2พอร์ท อีก2พอร์ทที่เหลือก็ใช้ไม่ได้ แต่ใช้สัญญาณไวเลสได้ปกติ และอีกที่ สเตบิไลเซอร์ที่ต่อให้กับตู้PABX ของ BillingSystem ตู้สาขาโทรศัพ์ของโรงแรมซึ่งอยู่ชั้นล่างสุดในอ๊อฟฟิศหลังเค้าท์เตอร์ก็ยังพลอยกลับบ้านเก่าไปกะเค้าด้วย แต่เสาเบสท์โทรศัพ์ของ DTAC ซึ่งอยู่บนยอดตึกของโรงแรมไม่ยักกะเป็นอะไรเพราะระบบสายล่อฟ้าของเขานั้นน่าจะดีมากๆ ในส่วนเครื่องDVR นั้นลองไล่เช็คพวกตัว C ทั้งหมดดูก่อนน่าจะไม่กี่ตัวถ้าถึงตัวIC EEPROM หรือController คงต้องเปลี่ยนไอซีตัวใหม่ก่อนโปรแกรมลงไอซีแล้วมั้งครับ เป็นการคาดเดานะครับไม่ถูกตรงไหนก็ช่วยกันชี้แนะด้วยนะครับ
Mr.Hacker
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 19:10:21 »

ลองฟอร์แม็ตฮาร์ดดิสทั้ง 2 ลูกดูก่อนครับ หากฟอร์แม็ตแล้วยังเกิดอาการแบบนี้อีกก็สงสัยว่าฮาร์ดดิสจะกลับบ้านเก่าแล้ว
เดี๋ยวนี้ฮาร์ดดิสขนาด 250 กิ๊กลูกละพันกว่าบาทเท่านั้น
     อาการดูจากมอนิเตอร์แล้วกระตุก ให้ทำความสะอาดทั้งแจ็คตัวผู้และตัวเมียด้วยน้ำยาล้าง อาจใช้แปรงสีฟันช่วยขัด หรืออาจ
ต้องลองเปลี่ยนสายทั้งเส้นดูครับ
ผมลองฟอร์แมตฮาร์ดดิสหลายรอบแล้วครับอาการยังคงเดิม แต่ถ้าต่อจากตัวกล้องเข้าจอทีวีเลยโดยไม่ผ่านเครื่องบันทึกสัญญานภาพปกติครับ
Mr.Hacker
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 23:36:19 »

ไม่มีใครมาช่วยตอบให้เลยหรอ รอฟังอยู่ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์