HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
04 ตุลาคม 2024, 14:33:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในยามที่น้ำท่วมเราเห็นน้ำใจหลั่งไหลแต่กลับมีบุคคลบางกลุ่มอาศัยความเดือดร้อนหากิน  (อ่าน 2769 ครั้ง)
TTK_MT
Hero Member

ธ.ทหารไทย 373-2-13867-6

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 10:13:41 »

ผมขอสอบถามเป็นความรู้นะครับ...
จริงๆ แล้วผิดระเบียบของมูลนิธิ และผิดกฎหมายหรือไม่ครับ
เพราะเห็นยืนตามทางขึ้นสะพานลอย ตามหน้าห้างสรรพสินค้า

ขอรับบริจาคเงินซื้อโลงศพบ้าง ขอรับบริจาคเงินเข้ามูลนิธิบ้าง ฯ

หากคราวหน้าผมเจอพวกนี้ ควรจะทำอย่างไรครับ......
ในส่วนของ มูลนิธิจริงๆแล้วไม่มีนโยบายให้เดินเรี่ยไร+รับบริจาคครับ ถ้าจะรับบริจาค ก็คือไปที่มูลนิธิครับ หรือมีบ้างในพื้นที่ประสบภัย จะตั้งเต้นท์แถวๆนั้นรับบริจาค และนำไปแจกตรงนั้นเลยครับ สังเกตุดูให้ดีครับ มูลนิธิที่มาเดินรับบริจาคส่วนมาก จะเป็นมูลนิธิใหม่ๆ หรือที่เราไม่เคยเห็นเลย เพียงแต่จะใช้ตรา+โลโก้ให้เหมือนกับ มูลนิธิอื่นๆ

สอบถามเพื่อเป็นความรู้นะครับ

จากการที่ท่านแจ้งว่า ปกติ มูลนิธิจริงๆแล้วไม่มีนโยบายให้เดินเรี่ยไร+รับบริจาคครับ แต่ทำไมยังมีครับ ไม่ว่าจะเป็นตัวจริงหรือตัวปลอม ประชาชนทุกคนโดยเฉพาะคนไทย 99% ทำบุญโดยไม่คิดอะไรครับถึงไม่ถึงไม่เป็นไรแต่ทางมูลนิธิควรมีอะไรจัดการกับพวกเหล่านี้อย่างจริงจัง เพราะการอ้างหรือการปลอมแปลงเพื่อให้ได้มาซึ่งเงินทอง ก็น่าจะมีความผิด แล้วตรงที่ว่ามีชุดทีม เสื้อทีมมารับบริจาค แต่ท่านแจ้งว่า เพียงแต่จะใช้ตรา+โลโก้ให้เหมือน หมายความว่า เสื้อหรือตราสัญญาลักษณ์ ที่ทำมาให้เหมือนเพื่อมาหลอกลวงประชาชนถูกต้องไหมครับ ในความเข้าใจของผม ทำให้เหมือนหรือคล้ายๆ ผมไม่ได้มาโจมตีใครนะครับ แต่อยากทราบเป็นข้อมูลครับ เห็นมีใบเสร็จ มีบัตร มีชื่อ มีรถ มีทุกอย่างครับ เดินไปเดินมา มันหมายความว่าตัวปลอมถูกต้องไหมครับ (มูลนิธิจริงๆแล้วไม่มีนโยบายให้เดินเรี่ยไร+รับบริจาคครับ )
ช่วยตอบให้หายความสงสัยด้วยเถอะครับท่านมูลนิธิจริงๆ

นายต้นตระการ  มีทอง  ( HS6XWI / 144.500 MHz ) (TTK_MT)
26/6 ม.2 ต.สะแกกรัง อ.เมือง จ.อุทัยธานี 61000  โทร. 0860000438 , 0898587500
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 10:13:41 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 10:22:22 »

ผมขอสอบถามเป็นความรู้นะครับ...
จริงๆ แล้วผิดระเบียบของมูลนิธิ และผิดกฎหมายหรือไม่ครับ
เพราะเห็นยืนตามทางขึ้นสะพานลอย ตามหน้าห้างสรรพสินค้า

ขอรับบริจาคเงินซื้อโลงศพบ้าง ขอรับบริจาคเงินเข้ามูลนิธิบ้าง ฯ

หากคราวหน้าผมเจอพวกนี้ ควรจะทำอย่างไรครับ......
ในส่วนของ มูลนิธิจริงๆแล้วไม่มีนโยบายให้เดินเรี่ยไร+รับบริจาคครับ ถ้าจะรับบริจาค ก็คือไปที่มูลนิธิครับ หรือมีบ้างในพื้นที่ประสบภัย จะตั้งเต้นท์แถวๆนั้นรับบริจาค และนำไปแจกตรงนั้นเลยครับ สังเกตุดูให้ดีครับ มูลนิธิที่มาเดินรับบริจาคส่วนมาก จะเป็นมูลนิธิใหม่ๆ หรือที่เราไม่เคยเห็นเลย เพียงแต่จะใช้ตรา+โลโก้ให้เหมือนกับ มูลนิธิอื่นๆ

สอบถามเพื่อเป็นความรู้นะครับ

จากการที่ท่านแจ้งว่า ปกติ มูลนิธิจริงๆแล้วไม่มีนโยบายให้เดินเรี่ยไร+รับบริจาคครับ แต่ทำไมยังมีครับ ไม่ว่าจะเป็นตัวจริงหรือตัวปลอม ประชาชนทุกคนโดยเฉพาะคนไทย 99% ทำบุญโดยไม่คิดอะไรครับถึงไม่ถึงไม่เป็นไรแต่ทางมูลนิธิควรมีอะไรจัดการกับพวกเหล่านี้อย่างจริงจัง เพราะการอ้างหรือการปลอมแปลงเพื่อให้ได้มาซึ่งเงินทอง ก็น่าจะมีความผิด แล้วตรงที่ว่ามีชุดทีม เสื้อทีมมารับบริจาค แต่ท่านแจ้งว่า เพียงแต่จะใช้ตรา+โลโก้ให้เหมือน หมายความว่า เสื้อหรือตราสัญญาลักษณ์ ที่ทำมาให้เหมือนเพื่อมาหลอกลวงประชาชนถูกต้องไหมครับ ในความเข้าใจของผม ทำให้เหมือนหรือคล้ายๆ ผมไม่ได้มาโจมตีใครนะครับ แต่อยากทราบเป็นข้อมูลครับ เห็นมีใบเสร็จ มีบัตร มีชื่อ มีรถ มีทุกอย่างครับ เดินไปเดินมา มันหมายความว่าตัวปลอมถูกต้องไหมครับ (มูลนิธิจริงๆแล้วไม่มีนโยบายให้เดินเรี่ยไร+รับบริจาคครับ )
ช่วยตอบให้หายความสงสัยด้วยเถอะครับท่านมูลนิธิจริงๆ

ตรงส่วนที่มาเดินรับบริจาค ผมก็เคยเห็นครับพี่ต้น แต่ไม่ทราบที่ตั้งของมูลนิธิของเขาว่าอยู่ที่ใหน ในบางกลุ่มเคยสังเกตุเห็น ว่าที่เสื้อเขาติดโลโก้คล้าย ป่อเต็กตึ๊งบ้าง ร่วมกตัญญูบ้าง สว่างฯบ้าง แต่พอดูใกล้ๆ ตัวหนังสือด้านในกลับไม่ใช่ เคยชี้ให้ตำรวจตรวจสอบ ปรากฎว่า เฉยครับ เลยมานั่งนึกถึง รายการเรื่องจริงผ่านจอ+เปิดปม ที่เขาเคยเอามาตีแผ่ ว่า จ่ายให้ท้องที่แล้วเดินรับบริจาคได้
« ตอบ #21 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 10:22:22 »

fino281
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 10:25:02 »

เมื่อวันที่ สอง ตุลาคม ที่ผ่านมา มาขอรับบริจาคช่วยคนชรา ทะเบียนรถ สุ1000 มาถึงฉะเชิงเทราครับ
ผมไม่บริจาคนะ แต่ก็ไม่ว่านะ  ผมบอกว่าผมไม่สะดวกครับ  (ดูเค้าเดินกลับที่รถสิ)

ถ้าเราไม่ให้เค้าๆก็กลับไปเองครับเค้าไม่เซ้าซี้เราหรอก
ผมจะบริจาคแต่มูลนิธิในจังหวัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2011, 10:30:29 โดย fino281 » บันทึกการเข้า

ที่อยู่ปัจจุบัน....อยู่ที่บ้าน..ไม่มีที่ไปครับ   
HS0TOL
Hero Member

มีเงินก็ซื้อ ไม่มีเงินก็ขาย...

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 10:59:16 »

เริ่มที่ตัวเราก่อนดีกว่าไหม  แจ้งให้ญาติพี่น้องเราทราบก่อนว่าถ้าจะบริจาคให้ไปที่สำนักงานมูลนิธิ  อย่าบริจาคกับพวกแอบอ้างทั้งหลาย
พวกมันไม่ได้เงินมันก็เลิกไปเอง  อย่าไปหวังหาคนรับผิดชอบเลยอย่างที่เรารู้ๆกันอยู่ ฝากเพื่อนๆที่เป็นสื่อมวลชนช่วยแจ้งประชาชนในพื้นที่ทราบด้วยครับ

อภิเทพ   089-177-7847   (id line: apithep123)

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์