HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
22 มิถุนายน 2024, 17:40:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทำไฟ RX 2G แล้วไม่ติดครับ(เพิ่มเติมลองเองจน RX ติดแล้วแต่ TX ติดแว๊บนึง)  (อ่าน 3117 ครั้ง)
TIDNOK
Hero Member

« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 15:00:36 »

คือผมถามในกระทู้ที่เพื่อนถามเรื่องการทำไฟ RX ของ 2G ที่มีเพื่อนแนะนำวิธีทำให้ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=72925.0 แต่ของผมมันไม่ติดครับ นานๆบางทีมีติดก็ติดแบบจางนิดๆ ผมถามและรอคำตอบในนั้นอยู่สักพัก ยังไม่มีเพื่อนท่านใดมาแนะนำ เพราะอ่านจะไม่ได้เข้าไปอ่านเนื่องจากหัวข้อไม่ชี้บ่งชัด เลยมาตั้งกระทู้เอง ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2011, 10:47:25 โดย TIDNOK » บันทึกการเข้า

ไม่ได้เป็นนักโพสท์ แต่เป็นนักซื้อที่ดี " เมื่อไหร่เครื่องมือสอง จะเป็นราคาแบบมือสองจริงๆซะทีเนี่ย "
Mobile.086-4060292
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 15:00:36 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
TIDNOK
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 10:51:13 »

ตอนนี้ลองเองจน RX ติดแล้วครับ เปลี่ยน LED ดวงใหม่ดวงที่ 3 จนเจอดวงที่ติด ผมคิดว่าอาจจะดวงอื่น ไฟคงไม่พอเลยไม่ติด แต่พอติดแล้วมีปัญหาใหม่ครับ ไฟ TX สีแดงติดแว๊บเดียว แต่ส่งออกอากาศอยู่ยาวๆได้ครับ แต่ไฟจะติดแค่ตอนกดคีย์ทีแรกแว๊บเดียว เพื่อนๆที่มีความรู้ความชำนาญช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 10:51:13 »

liveclick
Hero Member

ไม่มีอะไรดีที่สุดและก็ไม่มีอะไรพอดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 10:59:51 »

ตอนนี้ลองเองจน RX ติดแล้วครับ เปลี่ยน LED ดวงใหม่ดวงที่ 3 จนเจอดวงที่ติด ผมคิดว่าอาจจะดวงอื่น ไฟคงไม่พอเลยไม่ติด แต่พอติดแล้วมีปัญหาใหม่ครับ ไฟ TX สีแดงติดแว๊บเดียว แต่ส่งออกอากาศอยู่ยาวๆได้ครับ แต่ไฟจะติดแค่ตอนกดคีย์ทีแรกแว๊บเดียว เพื่อนๆที่มีความรู้ความชำนาญช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

เคยเจอเหมือนกันนะครับ  กรณีไฟอ่อน   
หลอดไฟสีแดงขณะเรากดคีย์จะติดแค่ครั้งเดียวแล้วก็ดับไป  แต่ก็คุยได้ต่อปกตินะ
แต่ งง ที่ว่า  แต่พอไฟสีเขียวเวลารับ ติดตลอดได้  งง  เลย

จะเป็นแค่ตอนไฟอ่อน

ธ.กรุงไทย  สาขามวกเหล็ก 983-1-39894-7
TIDNOK
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2011, 12:23:23 »

เคยเจอเหมือนกันนะครับ  กรณีไฟอ่อน   
หลอดไฟสีแดงขณะเรากดคีย์จะติดแค่ครั้งเดียวแล้วก็ดับไป  แต่ก็คุยได้ต่อปกตินะ
แต่ งง ที่ว่า  แต่พอไฟสีเขียวเวลารับ ติดตลอดได้  งง  เลย

จะเป็นแค่ตอนไฟอ่อนตามที่ท่านแจ้งเนี่ย แสดงว่าถ้าไฟเต็มๆหรือใช้ SUPPLY 13.8V จ่ายให้ไฟ TX จะติดตลอดใช่หรือไม่ ตอนผมทดลองผมใช้แพ็คถ่านก้อนสั้น 7.2V ทดลองอ่ะครับ ไฟTX จะติดแว๊บเดียว ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2011, 19:14:51 »

จะเป็นแค่ตอนไฟอ่อนตามที่ท่านแจ้งเนี่ย แสดงว่าถ้าไฟเต็มๆหรือใช้ SUPPLY 13.8V จ่ายให้ไฟ TX จะติดตลอดใช่หรือไม่ ตอนผมทดลองผมใช้แพ็คถ่านก้อนสั้น 7.2V ทดลองอ่ะครับ ไฟTX จะติดแว๊บเดียว ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ลองใช้ไฟ 13.8V ดูครับ เพราะ 2G ถ้าแบตไกล้หมด ไฟ TX จะไม่ติดครับ

TIDNOK
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 16:24:36 »

ลองใช้ไฟ 13.8V ดูครับ เพราะ 2G ถ้าแบตไกล้หมด ไฟ TX จะไม่ติดครับ

ขอบคุณครับ
TIDNOK
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 16:28:04 »

ท่าน WCS-2008 มือโปรมาช่วยแนะนำแล้ว
ผมลองแล้วครับ ตกลงแบตผมมันไฟอ่อนเองครับ เพราะแบตเริ่มเสื่อม พอเอาไปต่อกับ SUPPLY ใช้งานได้เลย ไฟ TX ติดเลยครับ ชื่นใจจริงๆ รื้อเอง แกะเอง ทำเอง กลัวว่าจะพังอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 19:29:52 »

แหมท่าน " TIDNOK " ก็ชมเกินไปครับ มือปรงมือโปรที่ไหนกัน ผมก็เป็นใหม่ใหม่หัด D.I.Y. นี่แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้เครื่องผมเองครับถ่ายเป็น VDO มาไห้ดู
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=bnQdlMK07No" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=bnQdlMK07No</a>
TIDNOK
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 00:58:28 »

ขอบคุณท่าน WCS-2008 มากครับที่ช่วยนำคลิป 2G ของท่านมาให้ชม เดี๋ยวลำดับต่อไปถ้ามีเวลาจะไปหากล่องแบตเก่ามาทำเซฟเวอร์แบบที่ท่านแนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ
 ปล.ผมนึกว่าเจ้า 2G ของผมเนี่ยจะเก่าและดูไม่หล่ออยู่คนเดียว ที่ไหนได้พอดูคลิปแล้ว มีเก่าพอๆกะเราเลยวุ้ย อิๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
WCS-2008
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 10:18:47 »

ของผม 10ปีแล้ว ที่อยู่ด้วยกันมา ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยงอแงครับ กำลังส่ง 8วัตต์นิ่งๆที่ 13.8V ตอนนี้ปลดประจำการแล้ว
เอามาตั้งสแตนบายฟังรีพีทเตอร์ที่ทำงานครับ ไม่ค่ิอยได้กดคีย์ เห็นภายนอกโทรมๆแบบนี้ แต่ภายในกริ๊บๆเลยครับ
เขาเรียกว่าสวยซ่อนรูป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เคยมีเพื่อนสมาชิกเอาเงินมายัดใส่มือห้าพัน บอกว่าจะเอา 2G ตัวนี้ แต่ผมไม่ขาย
ของบางอย่างมันตีคุณค่าเป็นเงินไม่ได้ครับ ถึงมันจะเป็นแค่ iCom 2G ตัวหนึ่งที่เหมือน 2G ทั่วๆไป ไม่ได้มีอะไรที่พิเศษกว่าตัวอื่น
แต่พอนึกถึงอดีตที่เคยเคยอยู่เคยใช้ ไปไหนไปด้วยกัน ทำไห้ขายไม่ลงครับ(คุณค่าทางจิตใจ) ยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์