HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 มิถุนายน 2024, 14:08:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 944 ครั้ง)
gunizaba51
Hero Member

« เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 16:09:36 »

คือว่า ผมอยากซื้อวิทยุสักเครื่องครับ งบ 5 -7 พันคับ  ขอเป็น แฮนดี้นะครับ ขอช่วยแนะนำได้ป่าว ว่าจะเอารุ่นไหน  ตัดสินใจไม่่ถูก  ขอแบบถูกต้องตามกดหมาย  ด้วยนะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2011, 16:14:57 โดย gunizaba51 » บันทึกการเข้า

0807053145
skynew_2004(แอท)hotmail.com
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 16:09:36 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 16:23:22 »

แบบถูกต้องตามกฎหมายมีให้เลือกเยอะแยะ แล้วแต่ความชอบของเราครับ

ผมว่า จขกท. มีคำตอบอยู่ในใจแล้วว่าชอบรุ่นไหนครับ

ถ้าบอกมาเลยว่าชอบรุ่นไหนบ้าง สมาชิกจะได้ช่วยเปรียบเทียบให้ แบบนี้จะได้คำตอบตรงตามที่อยากถามมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2011, 16:30:30 โดย icmt_06 » บันทึกการเข้า
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 16:23:22 »

gunizaba51
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 16:28:14 »

แบบถูกต้องตามกฎหมายมีให้เลือกเยอะแยะ แล้วแต่ความชอบของเราครับ

ผมว่า จขกท. มีคำตอบอยู่ในใจแล้วว่าชอบรุ่นไหนครับ

ถ้าบอกมาเลยว่าชอบรุ่นไหนบ้าง สมาชิกจะได้ช่วยเปรียบเทียบให้ แบบนี้จะได้คำตอบตรงตามที่อยากถามมากกว่าครับ
ที่ดูๆๆไว้  ก็ VX158 กับ IC V80 ครับบ
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 16:44:58 »

ที่ดูๆๆไว้  ก็ VX158 กับ IC V80 ครับบ

โดยส่วนตัวผมชอบ V80 มากกว่าครับ
กันน้ำ กันฝุ่น กันกระแทก ได้มาตรฐานทางทหาร มีน้ำหนักเบา และหาซื้ออะไหล่ง่ายครับ
คุณภาพการ-รับส่งดีตามสไตล์ ICOM เสียงออกทุ้มๆ ชัดเจน เปิดเสียงสุดเสียงไม่แตกซ่าครับ
ขั้วต่อสายอากาศเป็นแบบ BNC รองรับสายอากาศหลากหลายยี่ห้อ

VX-158 ค่อนข้างหนักพอสมควร และสียังถลอกง่าย เนื่องจากโครงสร้างเป็นโลหะ
จุดเด่นของรุ่นนี้ เห็นจะเป็นเรื่องการแสกนความถี่ ที่ทำได้เร็วกว่ารุ่นอื่น
และจอเอียงขึ้นข้างบน ทำให้มองเห็นหน้าจอชัดเจนเวลาพกอยู่ที่เอว

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ ไม่ต้องเชื่อทั้งหมด ลองไปจับตัวเป็นๆ ด้วยตัวเองดีที่สุดครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2011, 16:47:55 โดย icmt_06 » บันทึกการเข้า
gunizaba51
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 17:03:58 »

ที่ดูๆๆไว้  ก็ VX158 กับ IC V80 ครับบ

โดยส่วนตัวผมชอบ V80 มากกว่าครับ
กันน้ำ กันฝุ่น กันกระแทก ได้มาตรฐานทางทหาร มีน้ำหนักเบา และหาซื้ออะไหล่ง่ายครับ
คุณภาพการ-รับส่งดีตามสไตล์ ICOM เสียงออกทุ้มๆ ชัดเจน เปิดเสียงสุดเสียงไม่แตกซ่าครับ
ขั้วต่อสายอากาศเป็นแบบ BNC รองรับสายอากาศหลากหลายยี่ห้อ

VX-158 ค่อนข้างหนักพอสมควร และสียังถลอกง่าย เนื่องจากโครงสร้างเป็นโลหะ
จุดเด่นของรุ่นนี้ เห็นจะเป็นเรื่องการแสกนความถี่ ที่ทำได้เร็วกว่ารุ่นอื่น
และจอเอียงขึ้นข้างบน ทำให้มองเห็นหน้าจอชัดเจนเวลาพกอยู่ที่เอว

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ ไม่ต้องเชื่อทั้งหมด ลองไปจับตัวเป็นๆ ด้วยตัวเองดีที่สุดครับ ยิ้มกว้างๆ
โดยส่วนตัว ก็ชอบ V80  มากกว่านะครับ   แต่ วันก่อน ไปที่ร้านกวาง  แถว บ้านหม้อ  เค้าบอกว่า V80 ด้านหน้าเป็นพลาสติกแตกง่าย  และลำโพงก็ชอบขาด ส่งเข้าซ่อมทุกวันเลย ครับ
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 17:13:28 »

โดยส่วนตัว ก็ชอบ V80  มากกว่านะครับ   แต่ วันก่อน ไปที่ร้านกวาง  แถว บ้านหม้อ  เค้าบอกว่า V80 ด้านหน้าเป็นพลาสติกแตกง่าย  และลำโพงก็ชอบขาด ส่งเข้าซ่อมทุกวันเลย ครับ

แสดงว่าช่วงนี้ ยาสุเสนอกำไรเยอะกว่า ร้านเลยเร่งเชียร์ยาสุ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

gunizaba51
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 17:17:20 »

แสดงว่าช่วงนี้ ยาสุเสนอกำไรเยอะกว่า ร้านเลยเร่งเชียร์ยาสุ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นี้  ก็ไม่แน่จัยครับบ
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 18:43:27 »

เอาหลักๆเลยนะครับ

เครื่องทั้งสองรุ่น เป็นรุ่นที่มีหน้ากากเป็นพลาสติกทั้งคู่ เรื่องแตกมีโอกาสแตกพอๆกันทั้งคู่

VX158 เสียงลำโพงจะออกแนวแข็งๆ เน้นๆ ไม่จำเป็นต้องเปิดเร่งเสียงมาก

V80 เสียงจะออกแนวทุ้มกว้างกว่า ปัญหาเรื่องลำโพงขาดบ่อยเป็นแค่คำลือ

ฝาหลัง VX158 จะเป็นอลูมิเนียมทำสี ซึ่งจะมีปัญหาเป็นเอกลักษณ์คือสีลอก

ฝาหลัง V80 เป็นอลูมิเนียมสีเงิน แต่จะอยู่ใต้แบตฯที่ประกบหลัง จึงไม่มีผลเรื่องความเปลี่ยนแปลง

VX158 มีไฟที่ปุ่ม ก็ได้สะดวกในเวลาค่ำคืน

V80 ปัญหาที่คนเคยบ่นๆกันคือ ไฟปุ่มกดไม่มี ซึ่งเป็นปกติของไอค่อม

VX158 จออยู่บนหัว สะดวกในการก้มมองเวลาพก แต่จอขนาดเล็ก

V80 ได้ดีที่จอใหญ่ ดูแล้วเต็มตา แต่จะก้มดูเวลาพก ไม่เวิร์คต้องดึงขึ้นมาจากเอว

ราคา ทั้งสองรุ่นราคาไม่ทิ้งกันมากนัก

ความนิยม ถ้าเอามาลงขายในเว็บด้วยสภาพ และราคาใกล้เคียงกัน V80 จะได้รับความสนใจมากกว่า

ช่องเมมโมรี่ V80 บันทึกได้ 207 ช่อง บันทึกชื่อช่องได้

VX158 บันทึกได้ 209 ช่อง บันทึกชื่อช่องได้

อุปกรณ์เสริม V80 จะได้เปรียบในเรื่องนี้ จะหาง่าย และถูกกว่า

ความเห็นส่วนตัวผมแนะนำให้ซื้อ V80 ครับ

beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 18:47:49 »

+1 ครับน้าเดช ยิงฟันยิ้ม

น้าเดชนี่ละเอียดจริงๆ Idol ของผมในบอร์ดนี้เลย ทำยังไงจะนำเสนอได้ดีแบบน้าเดชบ้างเนี่ย อิอิ ยิงฟันยิ้ม
gunizaba51
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 19:44:46 »

ของคุณมากครับ   สำหรับคำแนะนำ จากพี่ๆๆ ทุกคน  ของคุงครับบบบ

หน้า: [1]
  พิมพ์