HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 มิถุนายน 2024, 13:20:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าที่ของปุ่มๆ ฝาหน้า 2GAT หรือรุ่นอื่นๆ มีไว้ทำอะไร ?  (อ่าน 1507 ครั้ง)
HS5QOO
Jr. Member
**

Gods Company Limited

« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 22:15:51 »

ไม่ทราบว่า ปุ่มหน้า 2GAT และรุ่นอื่นๆที่มี เอาไว้ทำอะไรเหรอครับ

เคยแอบได้ยิน ว่า ใช้สั่งเปิดปิด Repeater ได้ ใช่รึปล่าครับ กรณีที่รีพีทเตอร์อยู่บนดอย 

รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 22:15:51 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS5QOO
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010, 09:39:06 »

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010, 09:39:06 »

2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010, 14:43:06 »

ไม่ค่อยสันทัดเหมือนกันครับ

แต่มีพี่ท่านนึงอธิบายให้ผมฟัง  คล้ายๆกับที่ท่านเข้าใจ คือกดปุ่มเพื่อส่งโทนไปเปิดรหัส ครับ

ไม่เคยลองเหมือนกัน ไม่รู้จะลองกะอะไร ยิงฟันยิ้ม

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
hs8iuf
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010, 15:47:14 »

เป็นคีย์ โทน ซึ่งเป็นระบบส่งคำสั่งต่างๆ ส่วนมากจะใช้เป็นสวิส ตัด/ต่อระบบระยะไกล ซึ่งก็จะต้องมีเครื่องรับอีกตัวหนึ่งเพื่อถอดระหัสครับ โดยกดคีย์ ptt แล้วกดปุ่มดังกล่าว(0-9 *#ABCD)ถ้าใช้ได้ก็จะได้ยินเสียงคีย์ชึ่งส่งออกเป็นเสียงต่างๆไม่ซ้ำกันในแต่ละปุ่มกดครับ ยกตัวอย่างได้ว่าที่ใช้อยู่ถาวรก็คือระบบหมุนหมายเลขของโทรศัพท์มือถือนั่นแหละครับ  ซึ่งวิทยุสื่อสารรุ่นหลังๆที่มีปุ่มกด ก็มีมาให้กันหมดแหละ เรียกว่า โทนสเคว็ล  แต่ก็ห้ามในกิจการวิทยุสมัครเล่นครับจะเกิดการรบกวน ปุ่มดังกล่าวในแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ อาจทำได้หลายหน้าที่ครับ หรือแต่ละตัวอาจทำได้หลายฟังชั่นนั่นเอง.......พูดง่ายๆว่าทำได้ตามตัวหนังสือที่เขียนไว้ตามปุ่มนั่นแหละ..อาจต้องดูคู่มือใช้ประกอบครับ
Pong444
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 17:47:33 »

ไม่ทราบว่า ปุ่มหน้า 2GAT และรุ่นอื่นๆที่มี เอาไว้ทำอะไรเหรอครับ

เคยแอบได้ยิน ว่า ใช้สั่งเปิดปิด Repeater ได้ ใช่รึปล่าครับ กรณีที่รีพีทเตอร์อยู่บนดอย 

มันเป็น DTMF ครับ
สมัยก่อนมีแต่ Repeater หลวงซึ่งใส่ DTMF เพื่อป้องกันสัญญาณรบกวนและคนลักใช้ (เครื่องวิทยุสมัครเล่นสมัยก่อนถูกตอน DTMFก็เพราะเหตุนี้)
ทีนี้คนที่จะใช้ก็ต้องกดเครื่องส่งแล้วกด ปุ่มตัวเลขตามรหัสที่ตั้งใว้เหมือนเบอร์โทรศัพท์ ก็จะสามารถเปิดภาคส่งของ Repeater ได้
เมื่อใช้เสร็จก็กดปิด อันนี้แล้วแต่จะตั้งส่วนใหญ่ตั้งให้เปิดยากหน่อยเช่น 4 ตัวเลข แต่ให้ปิดง่ายเช่น #
ผมทำ Project ตอน ปวส.เอาใว้ควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ใช้เลขเดี่ยว 0-F คุมได้ 15 จุด
ทุกวันนี้ Repeater ของวิทยุสมัครเล่นขอให้มีสัญญาณมาที่เครื่องรับเครื่องส่งก็ทำงานครับ
ถ้าเครื่องรับตั้งสเวลไว้ต่ำๆแมวตดก็เปิด Repeater ได้

นักวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นระดับรากหญ้า
ส่วนใหญ่ 80 % ซื้อเข้าเพราะไม่ใช่พ่อค้า
จะขายออกก็ต่อเมื่อได้ของใหม่มาแทน
HS5QOO
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 18:15:30 »

มันเป็น DTMF ครับ
สมัยก่อนมีแต่ Repeater หลวงซึ่งใส่ DTMF เพื่อป้องกันสัญญาณรบกวนและคนลักใช้ (เครื่องวิทยุสมัครเล่นสมัยก่อนถูกตอน DTMFก็เพราะเหตุนี้)
ทีนี้คนที่จะใช้ก็ต้องกดเครื่องส่งแล้วกด ปุ่มตัวเลขตามรหัสที่ตั้งใว้เหมือนเบอร์โทรศัพท์ ก็จะสามารถเปิดภาคส่งของ Repeater ได้
เมื่อใช้เสร็จก็กดปิด อันนี้แล้วแต่จะตั้งส่วนใหญ่ตั้งให้เปิดยากหน่อยเช่น 4 ตัวเลข แต่ให้ปิดง่ายเช่น #
ผมทำ Project ตอน ปวส.เอาใว้ควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ใช้เลขเดี่ยว 0-F คุมได้ 15 จุด
ทุกวันนี้ Repeater ของวิทยุสมัครเล่นขอให้มีสัญญาณมาที่เครื่องรับเครื่องส่งก็ทำงานครับ
ถ้าเครื่องรับตั้งสเวลไว้ต่ำๆแมวตดก็เปิด Repeater ได้

ขอบคุณครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Mahartep171-HS3TJB
Hero Member

153rt515 VRจราจร 61-066 144925 Line 0888022922

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 18:28:22 »

ขอบคุณคับสำหรับความรู้ใหม่ๆ

<

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์