HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 ตุลาคม 2024, 02:22:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขาย คู่มืิอรวมวงจรวิทยุมือถือ 22 รุ่น (ขายแล้ว)  (อ่าน 835 ครั้ง)
hs0gum
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 12:22:49 »

ยิ้ม ขอบคุณครับ แพคของเรียบร้อยแล้วรอการจัดส่งในวันจันทร์เนื่องจากติดวันหยุดซึ่งแจ้งล่วงหน้าทาง pm แล้ว เดี๋ยวแจ้งหมายเลขจัดส่งตามหลังบนหน้าเวปอีกครั้งนะครับ ติดงานเลยเข้ามาตอบช้า

แจ้งหมายเลขจัดส่ง PA 0559 1059 8 TH ชื่อผู้รับ ศิริพล
อ้าว จัดส่งแบบ ธรรมดาหรือครับ ไม่เห็นแจ้งไว้นึกว่าจัดส่งแบบ EMS ให้ แล้วกว่าจะถึงกี่วันล่ะครับ เนี่ย
น่าจะแจ้งผมหน่อยน่ะ ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ก็จัดส่งกันแบบ ลงทะเบียนหรือไม่ก็ EMS แล้วทั้งนั้น เจ้าของกระทู้น่าจะแจ้งหน่อยน่ะครับ แบบนี้รอกันเงิบเลยครับ
ขอบคุณครับ

อย่าเข้าใจผิดจัดส่งให้แบบลงทะเบียนครับ และไม่เคยระบุในประกาศขายว่าจัดส่งให้แบบ EMS ตรวจสอบได้
ไม่เคยนะครับขายของจัดส่งแบบธรรมดา ที่ผ่านมาผมส่งแบบลงทะเบียนหรือ EMS เท่านั้นมาตลอด
ตรวจสอบประวัติการขายย้อนหลังของผมได้ไม่เคยมีปัญหาอะไร ผมเป็นคนพูดคำเดียวและไม่ยอมเสียชื่อ
กับเงินเพียงเล็กน้อยเท่านี้หรอกครับ

ครับ ผม ไม่ได้ อะไรมากมาย แต่เลขพัสดุที่ท่านให้มานี่เป็นเลขพัสดุแบบ ธรรมดา ไม่สามารถเช็คสถานะการส่งได้เลยน่ะครับ ไม่เป็นไร ถ้าท่านบอกว่าลงทะเบียนก็ลงทะเบียน ผมไม่ได้เครียดขนาดนั้น แค่เพียงอยากให้ เวลาแจ้งว่าพร้อมจัดส่งเนี่ย จัดส่งแบบไหนแจ้งลงไปเลยครับจะได้ สบายใจ
PA 0559 1059 8 TH

ทำความเข้าใจกับเลขพัสดุ
- เลขที่พัสดุขึ้นต้นด้วย E เช่น ED,EG,EH,EI - หมายถึง ไปรษณีย์ด่วนพิเศษ (EMS) (สามารถเช็คสถานะพัสดุทางระบบออนไลน์ได้)

- เลขที่พัสดุขึ้นต้นด้วย R เช่น RD,RE,RC,RF - หมายถึง ไปรษณีย์ลงทะเบียน (สามารถเช็คสถานะพัสดุทางระบบออนไลน์ได้)

- เลขที่พัสดุขึ้นต้นด้วย P เช่น PA,PB - หมายถึง ไปรษณีย์ในประเทศ (ไม่สามารถเช็คสถานะพัสดุทางระบบออนไลน์ได้ แต่สามารถตรวจสอบได้ที่เบอร์ Call Center ของไปรษณีย์ 1545 หรือที่ที่ทำการไปรษณีย์ปลายทาง)

- เลขที่พัสดุขึ้นต้นด้วย V เช่น VA - หมายถึง ไปรษณีย์รับประกัน (ไม่สามารถเช็คสถานะพัสดุทางระบบออนไลน์ได้ แต่สามารถตรวจสอบได้ที่เบอร์ Call Center ของไปรษณีย์ 1545 หรือที่ที่ทำการไปรษณีย์ปลายทาง)

E หมายถึง EMS

R หมายถึงพัสดุลงทะเบียน

P หมายถึงพัสดุแบบธรรมดา

V พัสดุ EMS แบบมีประกัน

เอาเป็นว่าไม่เป็นไรครับ ตามนั้น ครับ ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์

ที่อยู่ในการจัดส่งของ
  นายศิริพล สง่าเนตรเพชร 081-628-2915
 104/211(1009) ซ.เอกชัย109 หมู่บ้านพระปิ่น 5
   ถ.เอกชัย-บางบอน
   กทม 10150
สนใจ QSO กันเรียน เชิญ 144.350MHZ ครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 12:22:49 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
lemel
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 13:18:37 »

ผมสัมผัสได้แต่แรกว่าคุณเป็นคนจู้จี้จุกจิก หวาดระแวงมาก ตั้งแต่เห็นคุณมาแจ้งทางหน้าเวบว่าได้โอนเงินและเอามาโพสต์ให้ดูทางสาธารณะ (ทั้งที่คุณเพิ่งจะส่งหลักฐานให้ผมทาง PM ข้อความส่วนตัวก่อนหน้าเพียง 2 นาที ! รวมถึงระบุว่า " รบกวนห่อกันน้ำให้หน่อยน่ะครับ กลัวจะมีฝน ส่งแล้วรบกวนขอเลข EMS ให้ด้วยครับ " โดยที่ผู้ขายไม่เคยลงประกาศว่าจะส่งแบบ EMS ) ซึ่งคนปกติจะแจ้งกันเป็นการส่วนตัวหรือทางใดทางหนึ่งเท่านั้น เพียงแค่นี้ก็ใช้เป็นหลักฐานแสดงให้ดูทางสาธารณะภายหลังได้เมื่อมีปัญหา ความจริงไม่อยากขายคุณแต่แรกแล้ว แต่เข้าใจคุณและพยายามไม่มองอย่างอคติ (แล้วก็มีปัญหาตามมาจริงๆทั้งที่ส่งของให้แล้ว) แต่เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นอย่างนี้ จึงขอถามคุณว่าต้องการเงินคืนไหม แต่ต้องหักค่าจัดส่งลงทะเบียนที่เสียไปแล้ว+ค่าโอนเงินกลับตามจริง เพราะยังระงับได้ทันของยังอยู่ที่ไปรษณีย์ กรุณาตัดสินใจด่วนภายใน 14.30 น. วันนี้ เดี๋ยวจะส่งหลักฐานค่าใช้จ่ายการส่งพัสดุมาให้ดู แต่ขอชี้แจงให้เข้าใจดังนี้ การส่งพัสดุ ส่งลงทะเบียน หรือ EMS จะได้รับของในเวลาไม่แตกต่างกัน ต่างกันแค่การชดใช้ถ้าเกิดความเสียหายและถ้าส่ง EMS จะสามารถเช็คสถานะการส่งได้เท่านั้น  ถ้าบ้านคุณไม่ได้อยู่ไกลปืนเที่ยงลึกลับซับซ้อน ส่งวันนี้พรุ่งนี้ก็ได้รับของแล้ว ผมสั่งของและส่งของมามากแล้วจึงรู้ดี ( รวมถึงข้อความส่วนหนึ่ง จาก PM ที่ผู้ซื้อส่งถึงผู้ขายฉบับแรกว่า "รับของเองได้ที่ไหนครับผมอยู่ กทม ครับ" PM ข้อความทั้งหมดยังมีอยู่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2016, 09:06:51 โดย lemel » บันทึกการเข้า
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 13:18:37 »

hs0gum
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 13:48:57 »

ผมสัมผัสได้แต่แรกว่าคุณเป็นคนจู้จี้จุกจิก หวาดระแวงมาก ตั้งแต่เห็นคุณมาแจ้งทางหน้าเวบว่าได้โอนเงินและเอามาโพสต์ให้ดูทางสาธารณะ ซึ่งคนปกติจะแจ้งกันเป็นการส่วนตัว ความจริงไม่อยากขายคุณแต่แรกแล้ว แต่เข้าใจคุณและพยายามไม่มองอย่างอคติ แต่เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นอย่างนี้ จึงขอถามคุณว่าต้องการเงินคืนไหม แต่ต้องหักค่าจัดส่งลงทะเบียนที่เสียไปแล้ว+ค่าโอนเงินกลับตามจริง เพราะยังระงับได้ทันของยังอยู่ที่ไปรษณีย์ กรุณาตัดสินใจด่วนภายใน 14.30 น. วันนี้ เดี๋ยวจะส่งหลักฐานค่าใช้จ่ายการส่งพัสดุมาให้ดู แต่ขอชี้แจงให้เข้าใจดังนี้ การส่งพัสดุ ส่งลงทะเบียน หรือ EMS จะได้รับของในเวลาไม่แตกต่างกัน ต่างกันแค่การชดใช้ถ้าเกิดความเสียหายและถ้าส่ง EMS จะสามารถเช็คสถานะการส่งได้เท่านั้น  ถ้าบ้านคุณไม่ได้อยู่ไกลปืนเที่ยงลึกลับซับซ้อน ส่งวันนี้พรุ่งนี้ก็ได้รับของแล้ว ผมสั่งของและส่งของมามากแล้วจึงรู้ดี

ถูกครับ ผมยอมรับว่าผมเป็นคนจุ้จี้จุกจิก แต่ ในสังคมออนไลท์ตอนนี้ ถ้าไม่ป้องกันตัวไว้ก่อนจะรอให้โดน โกงก่อนเหรอครับ ค่อยออกมาป้องกันตัว ในการกระทำแบบนี้ผมทำกับทุกท่านที่ซื้อขายของกับผมมาทุกกระทู้เช่นกันไปเช็คดูได้ แต่ผมไม่ได้เหมารวมหมดว่าท่านใดจะโกง ผม เพราะคนจะโกงเขาคงไม่มาบอกหรอกว่า ผมจะโกงคุณน่ะ อะไรแบบนั้น ทำอะไรป้องกันตัวก่อนได้ก็น่าจะทำกันไว้ครับ แต่เรื่องจะรับเงินคืนไหม ผมบอกแล้วไงผมไม่ได้เครียดขนาดนั้น แต่แค่ มองในลักษณะที่ว่าเจ้าของกระทู้จะลงขายอะไรแจ้งราคาแล้วและบอกว่ารวมจัดส่งน่ะส่งแบบไหนน่าจะแจ้งไว้ด้วย จะได้ไม่มีปัญหาแบบผม แต่เลข พัสดุที่ท่านให้มา และ ใบเสร็จรับเงินจาก ปณที่ท่านเอามา ผมก็เห็นว่าเป็นการส่งแบบ ธรรมดาอยู่ ไงครับ ถ้าเป็นแบบ ส่งลงทะเบียน จะมีการเก็บค่าลงทะเบียน อีก 1 บรรทัดเพิ่มขึ้น เป็นค่าลงทะเบียน พัสดุ ครับ  เอาเป็นว่า จบน่ะครับ ผมแค่ สงสัยสอบถามดูเท่านั้น ครับ ก็ตกลงซื้อขายกันไปตามนั้นครับ ผมเป็นคนตรงไปตรงมา แบบไหนก็ว่ากันแบบนั้น ไม่เข้าใจผมก็ถามครับ ยังไง ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2016, 13:58:32 โดย hs0gum » บันทึกการเข้า
lemel
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 14:20:10 »

เป็นบทเรียนครับ ต่อไปอ่านอะไรควรอ่านให้ดี อย่าอ่านแบบผ่านตา อย่าเข้าใจเอาเอง ถ้าไม่เคลียร์ก็สอบถาม ขอย้ำว่าผู้ขายลงประกาศชัดเจนไม่มีคำว่า EMS อยู่ตรงไหน เดิมทีผู้ขายก็จะส่งลงทะเบียนให้ แต่ไปรษณีย์ชั่ง นน. แล้วเกิน ต้องส่งแบบพัสดุหรือ EMS เท่านั้น ไม่สามารถส่งแบบลงทะเบียนได้ สอบถามแล้วส่ง EMS ค่าจัดส่งมากกว่า 100 บาท โดยทั่วไปการซื้อขาย ถ้าผู้ซื้อต้องการให้ส่งแบบ EMS ก็ต้องเป็นผู้รับภาระจ่ายเอง เคลียร์นะครับ เอาเป็นว่าจบคุณยังต้องการหนังสืออยู่ ผมจะได้ไม่ไปยกเลิกการส่ง  

หมายเหตุ : ขอออกตัวว่าผู้ขายไม่ได้มีอาชีพขายของทาง ปณ. ส่วนมากจะเป็นผู้ซื้อเสียมากกว่า ดั้งนั้นรูปแบบการจัดส่งของทาง ปณ. ส่วนนี้จึงมีความเข้าใจไม่มากไม่เจนจัดกับเรื่องเหล่านี้ ของที่นำมาขายทั้งหมดเป็นของซื้อมาใช้

ตอนส่ง ปณ. ผู้ขายบอกเจ้าหน้าที่ว่าส่งแบบลงทะเบียน แต่ด้วยสภาพเสียงดังจอแจใน ปณ. ฟังประโยคแรกไม่ได้ยินได้ยินช่วงประโยคหลังว่า ส่งได้ 2แบบคือ แบบพัสดุ (ซึ่งผู้ขายเองเข้าใจว่าคือแบบลงทะเบียนเพราะไม่ได้ยินประโยคแรก) กับ ส่งแบบ EMS เลยบอกว่าส่งแบบแรก เหตุผลนี้เอง จึงยืนยันหนักแน่นว่าส่งแบบลงทะเบียน

มารู้ความจริงภายหลังว่าส่งแบบธรรมดาตรงที่ผู้ซื้อจับมาเป็นประเด็น เลยถือต้นขั้วไปถาม ปณ. จึงรู้ว่าประโยคแรกที่ไม่ได้ยิน คือ ของมีน้ำหนักเกิน 2 กิโล ส่งแบบลงทะเบียนไม่ได้ (ซึ่งไม่น่าจับมาเป็นประเด็นของก็จัดส่งให้แล้ว) คล้ายน้ำผึ้งหยดเดียว !  อย่าดีกว่าตัดสินใจแจ้งระงับการจัดส่งชั่วคราวกับ ปณ. ทันที แล้วกลับมาถามว่าจะคืนเงินให้เอาไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม 2016, 14:52:22 โดย lemel » บันทึกการเข้า
hs0gum
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 14:28:13 »

เป็นบทเรียนครับ ต่อไปอ่านอะไรควรอ่านให้ดี อย่าอ่านแบบผ่านตา อย่าเข้าใจเอาเอง ถ้าไม่เคลียร์ก็สอบถาม ขอย้ำว่าผู้ขายลงประกาศชัดเจนไม่มีคำว่า EMS อยู่ตรงไหน เดิมทีผู้ขายก็จะส่งลงทะเบียนให้ แต่ไปรษณีย์ชั่ง นน. แล้วเกิน ต้องส่งแบบพัสดุหรือ EMS เท่านั้น ไม่สามารถส่งแบบลงทะเบียนได้ สอบถามแล้วส่ง EMS ค่าจัดส่งมากกว่า 100 บาท โดยทั่วไปการซื้อขาย ถ้าผู้ซื้อต้องการให้ส่งแบบ EMS ก็ต้องเป็นผู้รับภาระจ่ายเอง เคลียร์นะครับ เอาเป็นว่าจบคุณยังต้องการหนังสืออยู่ ผมจะได้ไม่ไปยกเลิกการส่ง
นั้นไงครับคุณแจ้งออกมาแล้วไง ว่า น้ำหนักเกิน ปณ เลยไม่ให้ส่งแบบลงทะเบียน ถูกต้องครับ น้ำหนักเกิน 2 กก ส่งแบบลงทะเบียนไม่ได้ ก็จบแค่ตรงนั้นไงครับ แต่คุณก็ยังยันว่า คุณส่งแบบลงทะเบียนอยู่ และใน ใบเสร็จที่คุณเอามายืนยัน มันก็เป็นเลขพัสดุแบบส่งธรรมดา ผมก็แค่อยากขอความกระจ่างตรงนี้เท่านั้นครับเองครับ
ก็ตามที่แจ้งไว้แต่ต้นครับผมยังรับสินค้าท่านเหมือนเดิมตามปกติครับ จบตามนั้นครับ ท่านแจ้งผมตั้งแต่ต้นตามที่ท่านได้ข้อมูลมาจาก ปณ มาตามนั้นผมก็โอเค แล้วครับ เพราะเข้าใจว่าหนังสือเล่นนี้น้ำหนักไม่ธรรมดา โอเค ครับ เคลีย์ และเข้าใจตรงกันครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2016, 14:30:46 โดย hs0gum » บันทึกการเข้า
lemel
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 มีนาคม 2016, 14:48:36 »

ขอย้ำอีกครั้งไม่ต้องการขายคุณ แต่ถ้าคุณอยากได้มากก็จะขายให้ เดี๋ยวจะเสียคำพูด แต่ถ้าคุณจะเปลี่ยนใจก็ยังทันภายในเวลา 15.00 น. วันนี้
lemel
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 มีนาคม 2016, 11:55:34 »

ขอย้ำอีกครั้งไม่ต้องการขายคุณ แต่ถ้าคุณอยากได้มากก็จะขายให้ เดี๋ยวจะเสียคำพูด แต่ถ้าคุณจะเปลี่ยนใจก็ยังทันภายในเวลา 15.00 น. วันนี้

มีผู้สนใจสอบถามเข้ามาหลายคนว่าขายหรือยังขอซื้อต่อ ขอตอบรวมทางหน้าเวปสำหรับผู้สนใจจะได้ไม่ต้องส่งข้อความ
เข้ามาอีก หลังผู้ซื้อทักท้วงเรื่องการจัดส่งในคำตอบ 10 ผมคิดแล้วไม่จำเป็นต้องมาชี้แจงเปลืองตัวเสียความรู้สึกและอดทน
กับเงินเล็กน้อยเพียงแค่ 500 กว่าบาท สำหรับคนมองโลกในแง่ร้ายหวาดระแวง ผมจึงไปแจ้งระงับการส่งของชั่วคราวกับ ปณ.
โดยที่ของยังทิ้งไว้ที่ ปณ. เหมือนเดิม แล้วกลับมาโพสต์ถามผู้ซื้อคำตอบ 11 จนมาถึงกระทู้สุดท้าย ไม่มีการตอบกลับในเวลากำหนด
แสดงว่าผู้ซื้อไม่ยอมรับการคืนเงินอยากได้ของมากๆ ผมจึงต้องย้อนกลับไปแจ้ง ปณ. ให้ทำการจัดส่งต่อไปตามปกติ

สรุปขายไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2016, 12:21:17 โดย lemel » บันทึกการเข้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์