HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 ตุลาคม 2024, 09:39:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องรบกวนสอบถามพราน้องสมาชิกหน่อยครับ  (อ่าน 791 ครั้ง)
res
member..
Full Member
*

nang(แอท)RCT#153 / น.เขต 50-72

« เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 20:44:03 »

ผมอยากขอทราบเรื่องพิธีกรรมเกี่ยวกับศพเด็กทารก เด็กที่ยังไม่มีฟันขึ้นมา จะต้องทำพิธีกรรมอย่างไรครับ มีใครรู้บ้างครับ

เนื่องจากลูกชายของผมเสียชีวิตลง ลูกผมอายุ 2 เดือน 21 วัน เป็นฝาแฝด
จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ บ้างคนก็บบอกว่าต้องฝัง บ้างคนก็บองว่าต้องเผา และไม่ต้องมีการสวดพระอภิธรรมศพ บ้างคนก็บอกว่าฝังไว้ก่อนจนกว่าอายุฟันขึ้นมาจึงจะนำไปเผาได้ตามประเพณีศาสนาเผาได้

แล้วผมต้องทำอย่างไรดีครับ
ต้องการคำแนะนำด่วนเลยครับ

ขอบคุณครับ

ร้านเอ็นเอ.ตากไลท์บาร์ ธ.กสิกรไทย สาขาตาก  เลขที่บัญชี  240-2-46697-1
เอ็นเอ.ตากไลท์บาร์   2/111  ถ.พหลโยธิน  ต.หนองหลวง อ.เมือง  จ.ตาก  63000  Tel.089-9571972 (AIS)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 20:44:03 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Zeusrescue
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 22:18:46 »

นายองอาจ คล้ามไพบูลย์ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ร่วมหารือกับ นายนพรัตน์ เบญจ วัฒนานันท์ผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ เพื่อกำหนดแนวทางในการประกอบพิธีกรรมทางศาสนา กับศพทารกที่ถูกทิ้งไว้ ที่ วัดไผ่เงิน ในพิธีการที่เหมาะสม โดยใช้เวลาหารือกว่า 20 นาที แต่ไม่สามารถได้ข้อสรุปเนื่องจากต้องคำนึงถึง ระบบการยุติธรรมด้วย โดยนายองอาจ ได้ทําหนังสือ ถึงสำนักพระพุทธศาสนาแห่งชาติ ให้ไปหารือกับผู้เกี่ยวข้อง ตามแนวทางดำเนินการ ที่ถูกต้อง เหมาะสม ตามความเชื่อ โดยคาดว่า จะได้ข้อสรุปในวันจันทร์ ที่ 29 พ.ย. และจะประสานไปยังสถาบันนิติเวช โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ เพื่อสอบถามถึงกระบวนการ และระยะเวลาในการชันสูตร ก่อนนำไปประกอบพิธีกรรมทางศาสนาต่อไป

ด้าน นายนพรัตน์ กล่าวว่า ตามคตินิยมของสังคมไทย ไม่นิยมเผาศพเด็กทารก เนื่องจากถือว่า ยังบริสุทธิ์ ซึ่งสอดคล้องกับความเชื่อศาสนาฮินดู ประกอบกับในทางคดี จะไม่มีการทําลายหลักฐาน ที่ไม่มีการแสดงความเป็นเจ้าของ เนื้อหาโดย : INN News

"ตัวอยู่ไกลแต่หัวใจร่วมกตัญญู" เสียสละด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 22:18:46 »

Udomdet
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 22:26:18 »

เสียใจด้วยนะครับ

ลูกของญาติก็เคยมีเหตุการณ์แบบนี้ครับ โดยใช้วิธีแรกที่ท่านแจ้งมาครับ

แต่สุดท้ายแล้วผมว่าตามความสะดวก และสบายใจ เป็นดีที่สุดครับ

ขอแสดงความเสียใจอีกครั้งครับ

นักรบ...ภูธร
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 16:00:40 »

มาติดตามดูอยากรู่เหมือนกันครับ เคทแบบนี้ผมเคยเจอเคยเห็นมาเลยขอแสดงความเห็นแบบไม่แน่ใจว่าถูกต้องไหมตามที่เคยประสพมานะครับ

เนื่องจากทารก ยังไม่ครบกำหนดคลอด หรือคลอดออกมาตามกำหนด แล้วเกิดเสียชีวิต

แต่เป็นการเสียชีวิตก่อนกำหนดคลอด อาจเกิดจากการผิดปรกติในการสร้างตัวอวัยวะ  แท้ง หรือ อื่นๆ อาจใช้ฝังหรือเผาตามความสะดวกและไม่ต้องทำพิธีใดๆ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์