HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
07 กรกฎาคม 2024, 11:24:11 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือการ config T2-135 ให้ทำหน้าที่ digipeater ครับ  (อ่าน 3311 ครั้ง)
HS9BZG
Full Member

« เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 23:38:59 »

จนแล้วจนรอดก็ยังไม่สำเร็จครับ ผมไม่ทราบจะเข้าไป set ยังไง เพราะถ้าให้ใช้ command ที่ระบุในคู่มือผมเข้าใช้ไม่เป็น ทีนี้ในคู่มือกลับไม่มีบอกขั้นตอนการ config ด้วยหน้าต่าง config เสียด้วย คือเห็นว่ามันมี "Digi Config" tab อยู่ พอเข้าไปจะเจอ default ที่มากับโปรแกรมในช่อง Alias อยู่ 3 ตัวเรียงจากบนลงล่างคือ RELAY, WIDE และ TEMP โดยแต่ละตัว set ค่าเป็น 1 Hops ทั้งหมด และ Preempt, ID, Enabled ถูกเลือกไว้ทุกตัว

ผมลองเอา MT-RTG FA ส่งอยู่ข้างๆ กัน แต่เจ้า T2-135 ไม่เห็นทำงานเลยครับ

รบกวนเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 23:38:59 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS9BZG
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 06:40:45 »

มีปัญหาเพิ่มเติม 2 อย่างแล้วครับ

1. หลังจากปลด Alinco DR-135 ออกจากคอมพิวเตอร์แล้ว ปรากฎว่ามันยิงถี่มาก ประมาณเกือบทุกๆ 2 วินาที ไม่ทราบผิดพลาดตรงไหน และจะแก้ไขได้อย่างไร

2. ไปๆ มาๆ เจ้า GPS (Garmin Nuvi310) ที่ผมใช้เป็นทั้งเครื่องนำทางและเสียบสายต่อมาป้อนสัญญาณให้ DR-135 มันฟ้องว่า "Communication device is not responding. Please check connections."

งานเข้าครับคราวนี้ คือก่อนหน้านี้ก็ใช้ GPS ตัวนี้ร่วมกับ DR-135 กันอยู่ดีๆ ใช้งานก็เป็นที่น่าพอใจ มาเสียเอาตรงที่จะลอง config ให้เจ้า T2-135 มันทำหน้าที่เป็น digipeater เมื่อคืนนี้เอง เรียบร้อยป่วนหมดเลยครับ

ต้องรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำแล้วครับ ว่าอาการอย่างนี้มันคืออะไร ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 06:40:45 »

HS9BZG
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 11:30:07 »

ล่าสุด เมื่อเช้า GPS กับ DR-135 เจอกันเรียบร้อยแล้ว

ปัญหาใหญ่อยู่ที่ DR-135 มันส่งถี่ยิบนี่สิครับไม่ทราบจะแก้ยังไง ผมเก็บหน้าจอมาให้เพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำครับ (มีภาพ SmartBeaconing อยู่ภาพหนึ่ง ผมอาจตั้งให้ส่งถี่ไปหน่อย เป็นเพราะเพื่อนสมาชิกแถวนี้ยังแทบไม่มีใครเลย แต่เวลาส่งก็ไม่ถี่ขนาดนี้นะครับ ถี่คราวนี้คือแทบทุกระยะ 100 เมตรที่ความเร็วประมาณ 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง จนผมต้องปิดเครื่องเลย เพราะกลัว tracker และ I-Gate ทำงานหนักเกินครับ)

รูป Profile 1

รูป Profile 2

รูปการตั้งค่า SmartBeaconing

รูปการตั้งค่า Digipeater

รูปความบ่อยในการส่งเมื่อเช้านี้

ต้องรบกวนความรู้จากเพื่อนสมาชิกด้วยแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
nida
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 11:39:29 »

มาปูเสื่อนอนอ่าน (ไม่มีใช้กับเค้าหรอกครับรุ่นนี้  ร้องไห้)

Life's too short to CW.
E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 12:57:36 »

E27FBI-7 ของผม config ไว้แบบนี้ทวนขณะวิ่งไปด้วยจอดไม่ทวนเดี๋ยวแบ็ตหมด ยิงไม่ถี่ไม่ห่างจนเกินไปครับ

Digi Peater settings

Smart Beaconing settings

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
HS9BZG
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 13:09:53 »

ขอบพระคุณมากครับท่าน E27FBI ขอผมลองกลับไปตั้งค่าดูใหม่อีกรอบ ได้ผลอย่างไรแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ โดยส่วนตัวต้องบอกว่าในความเป็นจริง ผมก็น่าจะเปลี่ยนค่ากลับมาเป็นเหมือนเดิมตาม default หมดแล้ว แต่ที่ผมยังเดาไม่ออกว่าปัญหาที่มันส่งถี่ยิบขนาดนั้นมาจากไหน เพราะถึงผมจะตั้ง SmartBeaconing ให้ยิงค่อนข้างถี่ แต่จริงๆ แล้วก็ไม่ได้ถี่มากขนาดนั้นนะครับ เอาไว้ขอลองดูใหม่ครับ ขอบคุณมากอีกครั้งครับ

แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ กรณีการตั้งค่าสถานี E27FBI-7 นี้ ตัวเองเป็นได้ทั้ง 2 หน้าที่คือ tracker และ Digipeater ในตัวเดียวกันเลยใช่ไหมครับ
E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 16:26:07 »

[/quote]

แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ กรณีการตั้งค่าสถานี E27FBI-7 นี้ ตัวเองเป็นได้ทั้ง 2 หน้าที่คือ tracker และ Digipeater ในตัวเดียวกันเลยใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับขับรถไปด้วยช่วยทวนให้ชาวบ้านเค้าไปด้วยครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์